CHU CẤP CHO CON NGOÀI GIÁ THÚ

Chủ đề   RSS   
  • #409821 15/12/2015

    hothuvan1992

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    CHU CẤP CHO CON NGOÀI GIÁ THÚ

    Kính chào Luật sư,

    Em và bạn trai có 1 con trai nhưng bạn trai không chịu nhận con, em không đủ khả năng để nuôi bé, em có thể kiện ra tòa để được chu cấp và nhận con không? Và những thủ tục, giấy tờ để kiện ra tòa là gì? Em xin cám ơn luật sư.

     
    3533 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #412946   12/01/2016

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3333)
    Số điểm: 21677
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1182 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Muốn bạn trai chu cấp cho đứa bé thì bạn phải chứng minh được quan hệ cha con. Theo quy định pháp luật thì những căn cứ chủ yếu nhất hiện nay xác định nội dung này là sự thừa nhận của bạn trai hoặc kết quả của tổ chức giám định thể hiện quan hệ cha-con giữa hai người này. Khi có căn cứ thì bạn mới có thể yêu cầu và chỉ trên cơ sở đó tòa án mới có thể ra phán quyết về chu cấp được. Hồ sơ khởi kiện thì bạn ghi theo mẫu của tòa án kèm theo các căn cứ đã nêu (nếu bạn có).

     

    Trân trọng! 

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    hothuvan1992 (12/01/2016)
  • #416524   24/02/2016

    luatvichanly
    luatvichanly
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 114 lần


    Chào bạn, căn cứ thông tin bạn cung cấp phòng tranh tụng công ty Luật Ltdkingdom xin được tư vấn như sau:

    Do bạn trai bạn không nhận con cho nên trước tiên bạn cần phải yêu cầu cơ quan có thẩm quyền xác định cha cho đứa trẻ. Điều 101 Luật hôn nhân gia đình 2014 có quy định:

    "Điều 101. Thẩm quyền giải quyết việc xác định cha, mẹ, con
    1. Cơ quan đăng ký hộ tịch có thẩm quyền xác định cha, mẹ, con theo quy định của pháp luật về hộ tịch trong trường hợp không có tranh chấp.
    2. Tòa án có thẩm quyền giải quyết việc xác định cha, mẹ, con trong trường hợp có tranh chấp hoặc người được yêu cầu xác định là cha, mẹ, con đã chết và trường hợp quy định tại Điều 92 của Luật này.
    ...."
    Sau khi đã xác định cha cho đứa trẻ mà người yêu bạn vẫn không chịu cấp dưỡng thì bạn có thể khởi kiện đến Tòa án để yêu cầu người yêu bạn cấp dưỡng nếu bạn là người trực tiếp nuôi dưỡng con. 
     
    Về hồ sơ khởi kiện đến Tòa án bạn cần phải có những giấy tờ như: đơn khởi kiện; quyết định công nhận cha, mẹ, con; chứng minh nhân dân; giấy khai sinh của cháu bé.
     
    Nếu bạn còn thắc mắc về vấn đề này vui lòng liên hệ: Mr. Tùng - 01638 297 319.
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com