DanLuat 2015

CHốt sổ Bảo hiểm

Chủ đề   RSS   
  • #385517 28/05/2015

    rubylinh2008

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/05/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    CHốt sổ Bảo hiểm

    CHào các anh chị.

    Tôi đang cần thôgn tin về chốt sổ BHXH và tìm trên mạng rất may đã vào được cổng thông tin của các anh chị, có những câu hỏi và trả lời gần giống với trường hợp của tôi. Tôi đang rất cần sự tư vấn của các anh chị.

    Trước tiên cho tôi chân thành cảm ơn vì đã giúp những người cần hỏi về luật như tôi.

    Vấn đề của tôi như sau:

    Tôi có làm việc và tham gia đóng BH tại Tạp chí Cây thuốc quý nhưng T12 năm 2008 tôi nghỉ sinh và nghỉ làm việc luôn ở đơn vị này, nhưng tôi vẫn gửi BH (Chi 100% tiền phí đóng BH) và tự đóng đến tháng 8 năm 2014. Do hoàn cảnh tôi không thẻ đóng tiếp được nữa nên tôi nợ tiền BH đến thời điểm hiện tại là T5/2015.

    Vậy bây giờ tôi muốn chốt sổ đến thời điểm T8 năm 2014 có được k?

    Có ảnh hưởng gì đến đơn vị tôi gửi BH không?

    Có khi nào Bảo hiểm thành phố xống đơn vị thẩm tra đơn vị không?

    Rất mong tư vấn cảu các anh chị.

    Hột lần nữa tôi chân thành cám ơn và chúc Cty anh chị ngày càng thịnh vượng.

    P/S: Tôi có thể nhận câu trả lời vào Email:rubylinh2008@gmail.com được không. Vì tôi đang rất cần để làm thủ tục cho kịp thời.

     
    5966 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #385527   28/05/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4000 lần


    Chào bạn rubylinh2008,

    Về vấn đề của bạn mình trả lời như sau:

    Hiện nay, Luật bảo hiểm xã hội 2006 vẫn còn hiệu lực, tại Điểm c Khoản 1 Điều 55 có quy định:

    Sau một năm nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội và có yêu cầu nhận bảo hiểm xã hội một lần mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội

    Vì vậy bạn vẫn có thể được thanh toán BHXH 01 lần nhé, thủ tục như sau:

    Bạn chuẩn bị hồ sơ gồm:

    - Sổ BHXH.

    - Đơn đề nghị của người lao động.

    Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ nộp lệ, cơ quan BHXH có trách nhiệm giải quyết hưởng BHXH 01 lần cho người lao động.

     
    Báo quản trị |  
  • #385576   29/05/2015

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Chào bạn rubilinh2008.

    1, Bạn không nên chốt sổ đến tháng 8/2014 (nếu đơn vị bạn gửi đóng đã đóng tiền đến thời điểm hiện nay, vì như vậy sẽ bị lộ tẩy việc bạn gửi đóng). Trường hợp cả đơn vị đó nợ từ tháng 9/2014 đến nay thì bạn mới chốt đến tháng 8/2014 được.

    Đáng lẽ bạn nên chốt sổ luôn khi bạn không còn khả năng tự đóng nữa.

    2, Sẽ có ảnh hưởng đến đơn vị bạn gửi đóng (nếu chuyện này vỡ lở để cơ quan BHXH biết và họ cố tình xử lý). Vì việc gửi đóng như vậy là trái luật. Khi đó bạn bị thoái trả lại số tiền trong suốt thời gian bạn gửi đóng, và chỉ được xác nhận thời gian đóng BHXH đến thời điểm bạn hết nghỉ thai sản.

    3, Định kỳ BHXH thành phố sẽ xuống đơn vị kiểm tra việc thực hiện BHXH của đơn vị. Có điều khi đó họ sẽ kiểm tra giai đoạn nào? đơn vị có thể giấu được không?.

    Nhưng tất cả các vấn đề trên nếu cơ quan BHXH nhân nhượng cho qua thì vẫn được.

    Nếu không, bạn hãy cân nhắc nhanh để quyết định: cố gắng đóng đến hết tháng 5/2015 và chốt sổ, đừng để kéo dài nữa. Hoặc báo với đơn vị làm thủ tục giảm đóng BHXH cho bạn, khi nào có điều kiện đóng đủ tiền thì lấy sổ.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-