Chồng ' vụng trộm ' bên ngoài có bị phạt tù không ?

Chủ đề   RSS   
  • #475602 22/11/2017

    luatsutraloi3
    Top 150
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/08/2014
    Tổng số bài viết (439)
    Số điểm: 7761
    Cảm ơn: 294
    Được cảm ơn 141 lần


    Chồng ' vụng trộm ' bên ngoài có bị phạt tù không ?

    Trong cuộc trò chuyện với mấy người bạn gần nhà, chị hàng xóm kế bên vừa khóc vừa kể với tôi chuyện chồng bỏ vợ và con để quan hệ bên ngoài với một cô gái khác. Với hành vi này, anh chồng phải chịu mức phạt thế nào?

    Bị nhắc nhở

    Bị cảnh cáo

    Bị phạt tiền

    Trường hợp đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác sẽ bị phạt hành chính, căn cứ tại Điểm b, Khoản 1, Điều 48 Nghị định 110/2013 NĐ-CP.

    Nếu bị phạt tiền, người chồng này sẽ phải chịu mức bao nhiêu?

    1 đến 2 triệu đồng

    1 đến 3 triệu đồng

    1 đến 4 triệu đồng

    Phạt từ 1 đến 3 triệu đồng đối với trường hợp người đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác, quy định tại Điểm b, Khoản 1, Điều 48 Nghị định 110/2013/NĐ-CP.

     

    Trong trường hợp từng bị xử phạt nhưng anh chồng vẫn chứng nào tật đó, anh ta sẽ bị xử phạt thế nào?

    Bị nhắc nhở

    Tiếp tục phạt hành chính

    Cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù

    Trường hợp đã bị xử phạt vi phạm hành chính về tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng mà còn vi phạm sẽ phải chịu mức phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù. Đây là quy định tại Khoản 1, Điều 147 Bộ luật hình sự năm 1999.

     

    Nếu bị phạt tù, anh ta sẽ phải lĩnh mức án thế nào?

    1 tháng đến 1 năm

    2 tháng đến 1 năm

    3 tháng đến 1 năm

    Phạt tù từ 3 tháng đến 1 năm đối với người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác mà đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, căn cứ tại Khoản 1, Điều 147 Bộ luật hình sự năm 1999.

     

     

    Nếu chồng chị bạn tôi phạm tội trong trường hợp đã có quyết định của tòa án tiêu hủy việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó, thì bị phạt ra sao?

    Phạt tù 3 tháng đến một năm.

    Phạt tù một đến 3 năm.

    Phạt tù 6 tháng đến 3 năm.

    Phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm đối với trường hợp đã có quyết định của Tòa án buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó, theo Khoản 2, Điều 147 Bộ luật hình sự năm 1999.

     
     
    7883 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #475648   23/11/2017

    trantomy
    trantomy
    Top 150
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/06/2016
    Tổng số bài viết (547)
    Số điểm: 5015
    Cảm ơn: 184
    Được cảm ơn 171 lần


    Mình rất hoan nghênh quy định phạt tù này, phải cho mấy ông chồng ngoại tình một bài học nhớ đời chứ không thể cái kiểu hưởng hết tuổi thanh xuân của con nhà người ta rồi tới lúc già xấu lại đi ngoại tình với gái trẻ được. nhưng để được bỏ tù mấy ông chồng thì cũng rắc rối giữ đây.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trantomy vì bài viết hữu ích
    luatsutraloi3 (26/11/2017)
  • #476020   26/11/2017

    luatsutraloi3
    luatsutraloi3
    Top 150
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/08/2014
    Tổng số bài viết (439)
    Số điểm: 7761
    Cảm ơn: 294
    Được cảm ơn 141 lần


    Hehhe. Chắc quy định này chỉ sướng cho các bà vợ thui...

    Khổ thân cho các ông chồng. Huhu

     
    Báo quản trị |