Chồng tôi đánh bạc, có thể được hưởng án treo không ạ?

Chủ đề   RSS   
  • #535901 29/12/2019

    mai46273

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/12/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Chồng tôi đánh bạc, có thể được hưởng án treo không ạ?

    Chồng tôi là giáo viên nhưng đang bị bắt tạm giam về đánh bài với số tiền dưới 50 triệu và bị bắt với quy mô lớn tầm gần 20 người. Đã tạm giam được 4 ngày tôi muốn hỏi chồng tôi sẽ bị tạm giam khoảng bao lâu và có được hưởng án treo không. Cảm ơn mọi người

     
    792 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn mai46273 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/12/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #536070   30/12/2019

    buiquangbinh071214
    buiquangbinh071214
    Top 150
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (399)
    Số điểm: 4689
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 72 lần


    Tại Điều 173 Bộ Luật tố tụng hình sự 2015 quy định thời hạn tạm giam điều tra như sau:
     
    - Thời hạn tạm giam bị can để điều tra không quá 02 tháng đối với tội phạm ít nghiêm trọng, không quá 03 tháng đối với tội phạm nghiêm trọng, không quá 04 tháng đối với tội phạm rất nghiêm trọng và tội phạm đặc biệt nghiêm trọng.
     
    - Trường hợp vụ án có nhiều tình tiết phức tạp, xét cần phải có thời gian dài hơn cho việc điều tra và không có căn cứ để thay đổi hoặc hủy bỏ biện pháp tạm giam thì chậm nhất là 10 ngày trước khi hết thời hạn tạm giam, Cơ quan điều tra phải có văn bản đề nghị Viện kiểm sát gia hạn tạm giam.
     
    - Việc gia hạn tạm giam được quy định như sau:
     
    + Đối với tội phạm ít nghiêm trọng có thể được gia hạn tạm giam một lần không quá 01 tháng;
     
    + Đối với tội phạm nghiêm trọng có thể được gia hạn tạm giam một lần không quá 02 tháng;
     
    + Đối với tội phạm rất nghiêm trọng có thể được gia hạn tạm giam một lần không quá 03 tháng;
     
    + Đối với tội phạm đặc biệt nghiêm trọng có thể được gia hạn tạm giam hai lần, mỗi lần không quá 04 tháng.
     
    Căn cứ Điều 321 Bộ luật hình sự 2015 quy định tội đánh bạc có các khung hình phạt sau:
     
    + Khung 1: Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm. (Loại tội phạm ít nghiêm trọng)
     
    + Khung 2: Phạt tù từ 03 năm đến 07 năm. (Loại tội phạm nghiêm trọng)
     
    => Như vậy, việc chồng bạn đánh bạc có thể bị tạm giam đến 03 tháng và có thể gia hạn thêm. Xem cụ thể tại quy định trên.
     
    Để được xem xét cho hưởng án treo thì phải đáp ứng các điều kiện sau:
     
    - Bị xử phạt tù không quá ba năm, không phân biệt về tội gì.
     
    - Có nhân thân tốt được chứng minh là ngoài lần phạm tội này họ luôn chấp hành đúng chính sách, pháp luật, thực hiện đầy đủ các nghĩa vụ của công dân; chưa có tiền án, tiền sự; có nơi làm việc ổn định hoặc có nơi thường trú cụ thể, rõ ràng.
     
    - Có từ hai tình tiết giảm nhẹ trở lên và không có tình tiết tăng nặng.
     
    - Có nơi cư trú rõ ràng hoặc nơi làm việc ổn định để cơ quan, tổ chức có thẩm quyền giám sát, giáo dục.
     
    - Xét thấy không cần phải bắt chấp hành hình phạt tù nếu người phạm tội có khả năng tự cải tạo và việc cho họ hưởng án treo không gây nguy hiểm cho xã hội; không ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội.
     
     
    Báo quản trị |  
  • #536077   30/12/2019

    Xin thông tin đến bạn về việc hưởng án treo:
     
    Tại điều 65 Bộ luật hình sự 2015 quy định như sau: Khi xử phạt tù không quá 03 năm, căn cứ vào nhân thân của người phạm tội và các tình tiết giảm nhẹ, nếu xét thấy không cần phải bắt chấp hành hình phạt tù, thì Tòa án cho hưởng án treo và ấn định thời gian thử thách từ 01 năm đến 05 năm và thực hiện các nghĩa vụ trong thời gian thử thách theo quy định của Luật thi hành án hình sự.
     
    Như vậy để xem bạn được hưởng án treo không ta căn cứ vào khung hình phạt của tội đánh bạc có phù hợp với điều kiện hưởng án treo. Bộ luật hình sự quy định khung hình phạt của tội đánh bạc tại điều 321 với mức hình phạt phụ thuộc vào giá trị tiền hay hiện vật dùng để đánh bạc.
     
    Báo quản trị |  
  • #536094   30/12/2019

    HNP1997
    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (453)
    Số điểm: 3910
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 176 lần


    Chồng bạn vẫn có thể được hưởng án treo nếu đáp ứng các điều kiện về nhân thân, sự hợp tác với cơ quan điều tra,... Quan trọng là, mức hình phạt tối đa đối với tội phạm để được hưởng án treo là 3 năm. Nếu bị truy tố theo khoản 1 Điều 321 BLHS thì có thể sẽ được cho hưởng án treo. Chúc chồng bạn may mắn.

     
    Báo quản trị |  
  • #536107   30/12/2019

    chaugiang9897
    chaugiang9897
    Top 200
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (316)
    Số điểm: 2085
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 42 lần


    Theo quy định tại Điều 2 Nghị quyết 02/2018/NQ-HĐTP về điều kiện cho người bị kết án phạt tù được được xem xét cho hưởng án treo khi có đủ các điều kiện sau đây:

    1. Bị xử phạt tù không quá 03 năm.

    2. Có nhân thân tốt.

    3. Có từ 02 tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự trở lên, trong đó có ít nhất 01 tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự quy định tại khoản 1 Điều 51 của Bộ luật Hình sự và không có tình tiết tăng nặng trách nhiệm hình sự quy định tại khoản 1 Điều 52 của Bộ luật Hình sự.

    4. Có nơi cư trú rõ ràng hoặc nơi làm việc ổn định để cơ quan, tổ chức có thẩm quyền giám sát, giáo dục.

    5. Xét thấy không cần phải bắt chấp hành hình phạt tù nếu người phạm tội có khả năng tự cải tạo và việc cho họ hưởng án treo không gây nguy hiểm cho xã hội; không ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chaugiang9897 vì bài viết hữu ích
    mai46273 (31/12/2019)
  • #536578   31/12/2019

    ChanhLe96
    ChanhLe96
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (422)
    Số điểm: 3137
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 76 lần


    Theo thông tin bạn cung cấp thì chồng bạn là giáo viên nhưng đánh bạc với quy mô lón tầm hơn 20 người thì tôi nghĩ mức phạt có thể trên 3 năm tù vì đây là phạm tội có tổ chức. Như vậy chồng bạn không đáp ứng điều kiện về hưởng án treo là phải có mức phạt tù dưới 3 năm. Tuy nhiên đây cũng là quan điểm của tôi có dựa trên quy định, kết luận vẫn phụ thuộc vào phán xét của Tòa án.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ChanhLe96 vì bài viết hữu ích
    mai46273 (01/01/2020)
  • #538391   05/02/2020

    Thông tin thêm đến bạn!

    Án treo là biện pháp miễn chấp hành hình phạt tù có điều kiện, được Tòa án áp dụng đối với người phạm tội bị phạt tù không quá 3 năm, căn cứ vào nhân thân của người phạm tội và các tình tiết giảm nhẹ, xét thấy không cần buộc phải chấp hành hình phạt tù.

     
    Báo quản trị |