Chồng thua độ thì vợ có phải trả nợ không

Chủ đề   RSS   
  • #496838 14/07/2018

    Chồng thua độ thì vợ có phải trả nợ không

    Hỏi:

    Chồng tôi rất mê bóng đá, lại hay cá độ. Vậy tôi có phải trả nợ do chồng thua cá độ bóng đá không?

    Trả lời:

    Căn cứ

    Luật hôn nhân và gia đình 2014

    Nội dung tư vấn

    Vợ chồng sẽ có nghĩa vụ chung về tài sản trong một số trường hợp. Luật hôn nhân và gia đình quy định:

    Điều 37. Nghĩa vụ chung về tài sản của vợ chồng

    Vợ chồng có các nghĩa vụ chung về tài sản sau đây:

    1. Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do vợ chồng cùng thỏa thuận xác lập, nghĩa vụ bồi thường thiệt hại mà theo quy định của pháp luật vợ chồng cùng phải chịu trách nhiệm;

    2. Nghĩa vụ do vợ hoặc chồng thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình;

    3. Nghĩa vụ phát sinh từ việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung;

    4. Nghĩa vụ phát sinh từ việc sử dụng tài sản riêng để duy trì, phát triển khối tài sản chung hoặc để tạo ra nguồn thu nhập chủ yếu của gia đình;

    5. Nghĩa vụ bồi thường thiệt hại do con gây ra mà theo quy định của Bộ luật dân sự thì cha mẹ phải bồi thường;

    6. Nghĩa vụ khác theo quy định của các luật có liên quan.

    Và trong những trường hợp dưới đây, vợ sẽ có trách nhiệm liên đới với khoản nợ của chồng:

    Điều 27. Trách nhiệm liên đới của vợ, chồng

    1. Vợ, chồng chịu trách nhiệm liên đới đối với giao dịch do một bên thực hiện quy định tại khoản 1 Điều 30 hoặc giao dịch khác phù hợp với quy định về đại diện tại các điều 24, 25 và 26 của Luật này.

    2. Vợ, chồng chịu trách nhiệm liên đới về các nghĩa vụ quy định tại Điều 37 của Luật này.

    Tuy nhiên với trường hợp này, khoản nợ do thua cá độ bóng đá sẽ không rơi vào điều khoản nêu trên. Nó không phải để duy trì nhu cầu thiết yếu của gia đình hay để tạo nguồn thu nhập. Do đó, người vợ không có trách nhiệm phải trả khoản nợ này cho chồng.

    Giải pháp cho vấn đề là hãy cùng với gia đình đưa ra lời khuyên, biện pháp để giúp chồng tránh xa cá độ bóng đá và thưởng thức một kì World Cup thật lành mạnh nhé.

    Cập nhật bởi anhpro141 ngày 14/07/2018 10:20:46 SA Cập nhật bởi anhpro141 ngày 14/07/2018 10:07:31 SA
     
    2953 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #497044   15/07/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14666)
    Số điểm: 101580
    Cảm ơn: 3359
    Được cảm ơn 5212 lần
    SMod

    Hỏi:

    Chồng tôi rất mê bóng đá, hay cá độ, còn thích mua Vietlott nữa. Vậy nếu chồng tôi thắng độ bóng đá hoặc trúng số Vietlott 300 tỷ thì tôi có được hưởng tiền đó không?

    Trả lời:

    Căn cứ

    Luật hôn nhân và gia đình 2014

    Nội dung tư vấn

    Do bạn không có nghĩa vụ phải trả thay chồng nếu thua độ, cho nên khi anh ta chẳng may thắng độ, hoặc trúng Vietlott bạn cũng không có quyền đòi hỏi.

     
    Báo quản trị |  
  • #497978   28/07/2018

    Tvtnhot
    Tvtnhot

    Male
    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:17/09/2014
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đối với câu hỏi "Chồng tôi rất mê bóng đá, hay cá độ, còn thích mua Vietlott nữa. Vậy nếu chồng tôi thắng độ bóng đá hoặc trúng số Vietlott 300 tỷ thì tôi có được hưởng tiền đó không? "

    Mình xin có một số ý kiến như sau: Đối với trường hợp này, mặc dù chồng là người tham gia cá độ, mua xổ số vietlot. Trường hợp nếu thua thì đơn nhiên đây là nghĩa vụ riêng nếu không có sự thống nhất giữa hai vợ chồng và người chịu trách nhiệm đương nhiên sẽ là người tham gia hoạt động cá độ này. Tuy nhiên nếu như chồng thắng độ hoặc trúng xổ số vietlot thì vợ vẫn được hưởng. Vì căn cứ theo quy định hiện tại của pháp luật thì vẫn được xem là khoản tài sản chung của cả hai vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân. Cụ thể: Căn cứ theo khoản 1 Điều 9 NĐ 126/2014/ NĐ- CP thì : "Khoản tiền thưởng, xổ số trúng thưởng" được ghi nhận là khoản thu nhập hợp pháp của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân.

    Cập nhật bởi Tvtnhot ngày 28/07/2018 01:26:45 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #497981   28/07/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14666)
    Số điểm: 101580
    Cảm ơn: 3359
    Được cảm ơn 5212 lần
    SMod

    Như vậy có thể hiểu theo ý bạn Tvtnhot rằng tiền cá độ bóng đá nếu thắng là khoản thu nhập hợp pháp ?

     
    Báo quản trị |  
  • #497984   28/07/2018

    Tvtnhot
    Tvtnhot

    Male
    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:17/09/2014
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vậy theo bác  trúng Vietlott ở  Việt Nam là bất hợp pháp không được xem là xổ số? Nên vợ không có quyền đòi hỏi ^-^.

    Cập nhật bởi Tvtnhot ngày 28/07/2018 05:20:59 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #497988   28/07/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14666)
    Số điểm: 101580
    Cảm ơn: 3359
    Được cảm ơn 5212 lần
    SMod

    Trúng Vietlott thì đương nhiên là hợp pháp rồi

     

     
    Báo quản trị |  
  • #498005   28/07/2018

       Nếu theo Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy  định thì rất khó để xác định, vì còn tùy thuộc vào những hoàn cảnh khác nhau. Nhưng theo pháp luật hiện hành có liên quan thì đây là hành vi mà pháp luật nghiêm cấm nên những giao dịch trong trường hợp này sẽ không được pháp luật bảo.

    Nên người vợ trong trường hợp này không cần phải phải có nghĩa vụ trả nợ hay có nghĩa vụ liên đới phaỉ chịu.

     
    Báo quản trị |