Chồng ngoại tình không chịu ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #417723 07/03/2016

    dorothy.smile

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/03/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Chồng ngoại tình không chịu ly hôn

    Chị tôi đã có chồng và 2 nguời con ( con trai 14 tuổi, con gái 10 tuổi). Trong 3 năm gần đây Chồng Chị thuờng xuyên đi ngoại tình và đánh đập chị tôi, vụ việc này xảy ra nhiều lần và Chị tôi nhẫn nhịn, có lúc Chị tôi bị chồng đánh đi cấp cứu ( có giấy xác nhận của bác sĩ). Đến bây giờ Chị tôi không chịu đựng đuợc nữa và đề nghị ly hôn thì Chồng Chị không chấp nhận và còn đánh đập va đe doại Chị tôi. Vậy xin cho hỏi phải làm sao để Chị có thể ly hôn đuợc với chồng và trình tự giấy tờ thủ tục như thế nào để ly hôn và Chị tôi có thể nuối 2 cháu? xin cám ơn! 

     
    4687 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #417918   09/03/2016

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3367)
    Số điểm: 21962
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1241 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Trường hợp người chồng không đồng ý ly hôn thì người vợ có quyền gửi đơn đến tòa án yêu cầu đơn phương ly hôn. Bạn có thể tham khảo mẫu đơn tại tòa án. Về hồ sơ bước đầu cần: Thông tin cá nhân của vợ chồng (CMND, hộ khẩu hoặc giấy đăng ký cư trú), Giấy đăng ký kết hôn, Giấy khai sinh của các con, yêu cầu chi tài sản chung (nếu có),... Để được trực tiếp nuôi con thì người vợ phải chứng minh được điều kiện mình nuôi dạy con sẽ tốt hơn chồng, ngoài ra khi giải quyết, tòa án cũng sẽ hỏi ý kiến của các cháu về việc muốn ở với bố hay mẹ. Sau khi nhận đơn, tòa án sẽ hướng dẫn bạn các thủ tục cần thiết.

     

    Trân trọng! 

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    dorothy.smile (10/03/2016)
  • #417955   09/03/2016

    luatvichanly
    luatvichanly
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 116 lần


    Chào bạn, căn cứ thông tin bạn cung cấp phòng tranh tụng công ty Luật LTD Kingdom xin được tư vấn như sau:

    Thứ nhất, chị bạn có thể nộp đơn xin ly hôn đến Tòa án huyện nơi chồng bạn cư trú.

    Thứ hai, về hồ sơ xin ly hôn gồm:

    - Đơn xin ly hôn;

    - Chứng minh nhân dân;

    - Sổ hộ khẩu;

    - Giấy khai sinh của con;

    - Giấy tờ về quyền sở hữu tài sản nếu có tranh chấp;

    Thứ ba, về vấn đề nuôi con Điều 81 Luật Hôn nhân gia đình có quy định:

    "Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn
    1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.
    2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.
    3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con."
    Như vậy, trước hết Tòa án sẽ xem xét nguyện vọng của con bạn để giải quyết việc nuôi con.
    Nếu bạn còn thắc mắc về vấn đề này vui lòng liên hệ: Mr. Tùng - 01638 297 319
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatvichanly vì bài viết hữu ích
    dorothy.smile (10/03/2016)
  • #418047   10/03/2016

    dorothy.smile
    dorothy.smile

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/03/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cám ơn Luât sư,

    Luật sư cho em hỏi thêm là nguời chồng có bị truy cứu trách nhiệm hay bị xử phạm gì khi vừa ngoại tình, vừa đánh đập hăm dạo vợ không ah? 

     
    Báo quản trị |  
  • #418236   11/03/2016

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3367)
    Số điểm: 21962
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1241 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    1/ Mời bạn tham khảo điều luật của Bộ luật hình sự có hiệu lực từ ngày 01/7/2016 (quy định đang có hiệu lực cũng tương tự):

    Điều 182. Tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng

    1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:

    a) Làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn;

    b) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

    a) Làm cho vợ, chồng hoặc con của một trong hai bên tự sát;

    b) Đã có quyết định của Tòa án hủy việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó.

    2/ Việc đe dọa, đánh vợ có thể bị xử lý theo tội danh cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại sức khỏe người khác.

     

    Trân trọng!

     

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    dorothy.smile (12/03/2016)
  • #418243   11/03/2016

    luatvichanly
    luatvichanly
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 116 lần


    dorothy.smile viết:

    Xin cám ơn Luât sư,

    Luật sư cho em hỏi thêm là nguời chồng có bị truy cứu trách nhiệm hay bị xử phạm gì khi vừa ngoại tình, vừa đánh đập hăm dạo vợ không ah? 

    Chào bạn, theo thông tin bạn cung cấp chúng tôi xin được tư vấn như sau:
     
    Luật hôn nhân gia đình 2014 có quy định: "Chung sống như vợ chồng là việc nam, nữ tổ chức cuộc sống chung và coi nhau là vợ chồng".
     
    Về hành vi chung sống như vợ chồng có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Điều 48 Nghị định số 110/2013/NĐ-CP:
     
    "Điều 48. Hành vi vi phạm quy định về cấm kết hôn, vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng; vi phạm quy định về ly hôn
    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:
    a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;
    b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;
    c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;
    ...".
     
    Hoặc có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 147 Bộ luật hình sự năm 1999:
     
    "Điều 147. Tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng
    1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến một năm.
    2. Phạm tội trong trường hợp đã có quyết định của Toà án tiêu huỷ việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm."
     
    Theo quy định tại khoản 3.2 Điều 3 Thông tư liên tịch số 01/2001/TTLT-BTP-BCA-TANDTC-VKSNDTC thì chỉ có thể truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 147 Bộ luật hình sự nếu hành vi vi phạm chế độ một vợ, một chồng gây hậu quả nghiêm trọng (ví dụ như: làm cho gia đình của một hoặc cả hai bên tan vỡ dẫn đến ly hôn, vợ hoặc chồng, con vì thế mà tự sát,...) hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.
     
    Về việc bạn bị chồng đánh đập thì chồng bạn có thể bị xử phạt hành chính theo quy định tại Điều 49 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP:
     
    "Điều 49. Hành vi xâm hại sức khỏe thành viên gia đình
    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 1.500.000 đồng đối với hành vi đánh đập gây thương tích cho thành viên gia đình.
    2. Phạt tiền từ 1.500.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
    a) Sử dụng các công cụ, phương tiện hoặc các vật dụng khác gây thương tích cho thành viên gia đình;
    b) Không kịp thời đưa nạn nhân đi cấp cứu điều trị trong trường hợp nạn nhân cần được cấp cứu kịp thời hoặc không chăm sóc nạn nhân trong thời gian nạn nhân điều trị chấn thương do hành vi bạo lực gia đình, trừ trường hợp nạn nhân từ chối.
    3. Biện pháp khắc phục hậu quả:
    Buộc xin lỗi công khai khi nạn nhân có yêu cầu đối với các hành vi quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này."

    hoặc có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội cố ý gây thương tích theo Điều 104 Bộ luật hình sự.

    Nếu bạn còn thắc mắc về vấn đề này vui lòng liên hệ: Mr. Tùng - 01638 297 319

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatvichanly vì bài viết hữu ích
    dorothy.smile (12/03/2016)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com