DanLuat 2015

chồng ngoại tình

Chủ đề   RSS   
  • #258136 28/04/2013

    nguoivodanhuy

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/04/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chồng ngoại tình

    chồng tôi và tôi đang sống hạnh phúc sau đó chồng tôi đi làm xa nhà nên ít về thăm tôi và con . vài năm sau tôi phát hiện chồng tôi cưới 1 người đàn bà khác và có 1 đứa con gái và sau đó có quan hệ với một ngưới phụ nữ khác,. hai năm sau tôi lại phát chồng tôi lại có quan hệ với một người phụ nữ đã ly hôn. tất cả tôi đều có bằng chứng cả vậy xin hỏi luật sư tôi có thể khởi điện và đơn phương ly hôn với chồng tôi được không và xử phạt chồng tôi như thế nào ?

     
    3577 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #258224   29/04/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Chào bạn!

    Nếu mục đích hôn nhân không đạt được, đời sống chung không thể kéo dài thì bạn có thể làm Đơn xin ly hôn và nộp tại tòa án nơi chồng bạn cư trú, làm việc.

    Hồ sơ xin ly hôn gồm:

    Đơn xin ly hôn;

    Giấy chứng nhận kết hôn;

    Giấy khai sinh con;

    Giấy chứng minh nhân dân;

    Giấy tờ chứng minh tài sản chung (nếu có)

    . . .

    Việc chồng bạn có quan hệ ngoại tình thì có thể bị xử phạt hành chính theo quy định tại Nghị định 87/2001/NĐ-CP:

     

    Điều 8. Hành vi vi phạm quy định về cấm kết hôn, vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng

    1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác nhưng chưa gây hậu quả nghiêm trọng;

    . . .

     

    2. Hình thức xử phạt bổ sung và biện pháp khác:

    Buộc chấm dứt quan hệ hôn nhân trái pháp luật đối với trường hợp vi phạm quy định tại khoản 1 Điều này.

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #258399   01/05/2013

    caythongnoel
    caythongnoel
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2011
    Tổng số bài viết (1547)
    Số điểm: 15623
    Cảm ơn: 224
    Được cảm ơn 494 lần
    Moderator

    Chào bạn, trường hợp của bạn tôi xin trao đổi như sau:

    1. Căn cứ vào khoản 2 điều 92 Luật HNGĐ năm 2000 thì vợ chồng có quyền thỏa thuận về việc nuôi con, nếu không thỏa thuận được thì nhờ tòa án tiến hành phân xử. Tôn trọng quyền quyết định của con từ 09 tuổi trở lên, con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ.  Điều này cũng được hướng dẫn cụ thể tại điểm d mục 11 Nghị quyết02/2000/NQ-HĐTP của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao ngày 23/12/2000, cụ thể:

    "Trong trường hợp vợ, chồng không thỏa thuận được được về người trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi con căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con, đặc biệt là các điều kiện cho sự phát triển về thể chất, bảo đảm việc học hành và các điều kiện cho sự phát triển tốt về tinh thần"

    2. Chị muốn sau này có công việc ổn định rồi muốn được nuôi dạy con thì theo tôi nghĩ cũng không nên, bởi lẽ tình cảm cha mẹ đối với con cái (nhất là đối với trẻ nhỏ) nó sẽ thay đổi theo thời gian, đó cũng là tâm sinh lý bình thường của trẻ. Nếu từ nhỏ chị ko bên canh, chắm sóc và xây dựng tình cảm với chúng thì sau này chúng sẽ quên dần đi cái mà đứa trẻ đã có (tình cảm của mẹ). Vì vậy anh chị hãy suy nghĩ kỹ trước khi quyêt định, vì con cái của mình trước hết.

    Trân trọng!

    Cập nhật bởi caythongnoel ngày 01/05/2013 11:57:50 SA

    Điện thoại liên hệ: Nguyễn Văn Xuyên

    SĐT: 0913010679

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-