Chồng muốn ly hôn, còn vợ thì không

Chủ đề   RSS   
  • #375113 19/03/2015

    butxanhag

    Mầm

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:08/09/2010
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 565
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Chồng muốn ly hôn, còn vợ thì không

    Chào luật sư !
    Xin tư vấn giúp tôi vấn đề trong hôn nhân.
    Tôi kết hôn được 9 năm và có 2 con, bé lớn nay được 8 tuổi và bé nhỏ 5 tuổi. Gần đây, vợ chồng tôi xảy ra lục đục nên chồng tôi muốn ly hôn, trong khi tôi vẫn còn yêu thương chồng và không con tôi mất cha.
    Thực ra tôi phát hiện chồng tôi đang thiếu nợ bên ngoài rất nhiều, và còn lăng nhăng nữa. Chính vì thế chồng tôi muốn rời bỏ tôi.
    Trước kia tôi có nói với chồng tôi nếu muốn ly hôn thi trợ cấp cho con tôi mỗi tháng 3tr, và chồng tôi đã đồng ý.
    Nhưng khi tôi phát hiện sự việc trên, tôi không muốn ly hôn nữa. Nhưng chồng tôi vẫn một mực đòi ly hôn và nhắn tin hoặc điện thoại chửi tôi đòi ly hôn sớm. Chính vì thế tôi thay đổi trợ cấp và đòi trợ cấp 01 lần không nhận hàng tháng nữa, vì tôi biết hiện tại chồng tôi không thể nào lo nổi phần tiền này.
    Nhưng càng nói thì chồng tôi càng kiên quyết ly hôn và sẽ nói là tự đơn phương nộp đơn ly hôn.
    Trong trường hợp chồng tôi tự ý ly hôn và tôi muốn trợ cấp 01 lần như vậy thì Tòa án sẽ giải quyết như thế nào ? 
    Mong luật sư tư vấn giúp tôi, và giúp tôi cách giải quyết thế nào để chồng tôi khó ly hôn, còn nếu ly hôn thì tôi được trợ cấp 01 lần, vì chồng tôi thường mắc nợ nhiều, tôi sợ sau này sẽ không trợ cấp đúng hoặc không đầy đủ.
    Cảm ơn luật sư rất nhiều !!!!
     
    11888 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #375229   20/03/2015

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 159 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Trước hết bạn có quyền đưa ra phương thức trợ cấp 1 lần theo quy định tại Điều 117 Luật hôn nhân gia đình 2014 về Phương thức cấp dưỡng: "Việc cấp dưỡng có thể được thực hiện định kỳ hàng tháng, hàng quý, nửa năm, hàng năm hoặc một lần.  Các bên có thể thỏa thuận thay đổi phương thức cấp dưỡng, tạm ngừng cấp dưỡng trong trường hợp người có nghĩa vụ cấp dưỡng lâm vào tình trạng khó khăn về kinh tế mà không có khả năng thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết".

    Nhưng Tòa án cũng phải xem xét nguyện vọng và khả năng của chồng bạn liệu có đáp ứng được không, như bạn cũng nêu "vì tôi biết hiện tại chồng tôi không thể nào lo nổi phần tiền này" nên khả năng Tòa không chấp nhận yêu cầu này là rất lớn. Và cũng không có cách nào bắt một người không có khả năng cung cấp một lần phải làm việc đó, giả sử Tòa cứ tuyên như vậy nhưng chồng bạn không thực hiện được thì cũng không giải quyết được gì, mà hàng tháng, hàng quý...con bạn không nhận được trợ cấp thì thiệt thòi cho chúng .

    Còn yêu cầu của bạn: "Mong luật sư tư vấn giúp tôi, và giúp tôi cách giải quyết thế nào để chồng tôi khó ly hôn" - Điều này không thuộc tư vấn luật của luật sư, nhưng đây là căn cứ để Tòa án cho ly hôn theo quy định tại khoản 1 Điều 56 Luật hôn nhân gia đình 2014 về Ly hôn theo yêu cầu của một bên: "Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được"

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lsnguyenluong vì bài viết hữu ích
    butxanhag (22/03/2015)
  • #375248   20/03/2015

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1018 lần
    Lawyer

    chồng em có thể nộp đơn đơn phương ly hôn và tòa sẽ chấp nhận, còn việc yêu cầu trợ cấp 1 lần là không thể

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_ThaiHung vì bài viết hữu ích
    butxanhag (22/03/2015)
  • #375378   21/03/2015

    butxanhag
    butxanhag

    Mầm

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:08/09/2010
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 565
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn luật sư  nguyenluong va Thaihung rất nhiều.

    Còn vấn đề khác , nếu tôi phát hiện chồng tôi có quan hệ bất chính với phụ nữ khác trong khi chia ly hôn thì sao ?

    Ở mức độ nào thì chồng tôi mới bị xử lý, tôi cần  cung cấp những bằng chứng gì ?

    Cảm ơn luật sư nhiều

     
    Báo quản trị |  
  • #375524   23/03/2015

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 159 lần
    Lawyer

    Nếu bắt được quả tang thì lần đầu sẽ bị xử lý hành chính.

     
    Báo quản trị |  
  • #387274   10/06/2015

    Xin hoi!

    Chồng tôi có người phụ nữ bên ngoài, hàng ngày anh ta đều điện thoại, nhắn tin cho cô ta, sau đó cô ta gửi những tin nhắn đó lại cho tôi. chồng tôi về ép tôi phải ly dị, tôi không đồng ý chồng tôi cấu kết với người phụ nữ kia nhắn tin làm nhục tôi. tôi còn thương chồng tôi nhiều lắm.

    như vậy chồng tôi tự ý đơn phương ly hôn, tòa án có giải quyết cho chồng tôi không?

     
    Báo quản trị |  
  • #387521   12/06/2015

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 159 lần
    Lawyer

    Tòa án chỉ cho chồng bạn ly hôn nếu có đủ các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều 56 Luật hôn nhân gia đình 2014 về Ly hôn theo yêu cầu của một bên: "Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được"

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lượng

Thành viên Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

Điện thoại: 0903 488 525