Chồng mất vợ lập di chúc một phần có được không?

Chủ đề   RSS   
  • #361368 08/12/2014

    hosyloc

    Male
    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:08/12/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chồng mất vợ lập di chúc một phần có được không?

    Cho em hỏi: Bìa đỏ cấp năm 2009 Diện tích 1208 m2 (250 đất ở, 958 đất trồng cây lâu năm). Bà Nguyễn Thị Đờn có chồng mất năm 2003, từ đó bà không kết hôn với ai nữa, giờ bà Nguyễn Thị Đờn muốn lập Di chúc cho ông Miên 405 m2 có được không?.
    Em có hỏi văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất thì họ trả lời đất đang thừa kế phần của chồng bà Đờn không làm tặng cho trực tiếp cho ông Miên được.
    Bà Đờn lập di chúc 405 m2 cho ông Miên có lập được không? sau này khai nhận di chúc 405 m2, phần diện tích còn lại khai nhận theo pháp luật có được không?

     
    2667 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #361371   08/12/2014

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 778 lần
    Lawyer

    Bà Đờn có quyền lập di chúc để định đoạt toàn bộ phần tài sản của mình có trong khối tài sản chung với chồng mình kể cả tài sản mà bà được hưởng từ chồng mình cho người khác. Khi khai nhận di sản thì di sản được chia theo theo luật chỉ khi không có di chúc, có di chúc nhưng di chúc không hợp lệ hoặc có di chúc nhưng phần mà di chúc không định đoạt. Việc định đoạt số m2 đất sẽ khó khăn cho việc chia di sản vì bản chất không biết phần của bà Đ ở đâu? số m2 này là đất ở bao nhiêu, đất trồng cây lâu năm bao nhiêu???

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #361382   08/12/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4090)
    Số điểm: 31566
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1953 lần


    Chào bạn .

    "Bìa đỏ cấp năm 2009 Diện tích 1208 m2 (250 đất ở, 958 đất trồng cây lâu năm). Bà Nguyễn Thị Đờn có chồng mất năm 2003"

    Như vậy bìa đỏ sẽ cấp cho bà Đờn và các đồng thừa kế của chồng bà Đơn. Đây là tài sản chung hợp nhất.

    Theo luật dân sự: 

    Điều 217. Sở hữu chung hợp nhất

    1. Sở hữu chung hợp nhất là sở hữu chung mà trong đó phần quyền sở hữu của mỗi chủ sở hữu chung không được xác định đối với tài sản chung.

    Sở hữu chung hợp nhất bao gồm sở hữu chung hợp nhất có thể phân chia và sở hữu chung hợp nhất không phân chia.

    2. Các chủ sở hữu chung hợp nhất có quyền, nghĩa vụ ngang nhau đối với tài sản thuộc sở hữu chung.

    Điều 223. Định đoạt tài sản chung

    2. Việc định đoạt tài sản chung hợp nhất được thực hiện theo thoả thuận của các chủ sở hữu chung hoặc theo quy định của pháp luật.

    Đồng thời, luật dân sự:

    Điều 646. Di chúc

    Di chúc là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác sau khi chết. 

    Do đó bà Đờn muốn định đoạt phần tài sản của mình trong khối tài sản chung phải co sự đồng ý của các đồng sở hữu khác (thoả thuận). Nếu không được thì bà Đờn phải làm thủ tục phân chia tài sản chung hợp nhất (để biết tài sản riêng của mình là tài sản nào) trước khi định đoạt.  

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 08/12/2014 10:14:31 SA Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 08/12/2014 09:01:36 SA
     
    Báo quản trị |