DanLuat 2015

Chồng mất tích, vợ bán đất được không?

Chủ đề   RSS   
  • #337020 04/08/2014

    linhgdth

    Sơ sinh

    Đồng Tháp, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Chồng mất tích, vợ bán đất được không?

    Rất mong được sự giúp đỡ của quí luật sư về các vấn đề sau đây :

    Câu 1: Chồng tôi mất tích đã hơn 25 năm. Hai năm trước tôi có gửi đơn đến tòa để làm thủ tục báo người mất tích, tiến tới tuyên bố chết. Đầu năm 2012, tòa án đã ra tuyên bố chồng tôi mất tích (đến nay được 2,5 năm). Tôi không biết là từ lúc tuyên bố mất tích đến lúc được tuyên bố đã chết là chính xác bao nhiêu năm?

    Câu 2: Người ta nói, do tôi không có bằng cớ chứng minh là chồng tôi mất tích 25 năm nên cứ phải làm từ đầu, thông báo trên phương tiện đại chúng, ....... Vậy bằng cớ là những gì? Nhân chứng? Hay người thân chứng minh? Chính quyền địa phương biết chuyện này, có nhờ chính quyền xác nhận được không? Họ có chức năng và khả năng này không?....

    Câu 3: Đất đai hiện do chỉ mình tôi đứng tên. Vậy tôi muốn bán có được không? Nếu tôi muốn bán thì phải đến thời điểm nào tôi mới có thể hợp lệ để bán? (Tòa tuyên bố mất tích mới được 2,5 năm). Ba mẹ chồng hiện đã mất. Con cái chúng tôi đồng ý bán.

    Câu 4: Nếu bán được thì tôi có cần giấy tờ gì để cho biết rằng ba mẹ chồng tôi đã chết không? Đó là loại giấy tờ gì?

     

    Các phần hỏi của tôi hơi dài. Tôi tóm tắt lại thế này: Chồng tôi mất tích, tôi muốn bán đất (do chỉ một mình tôi đứng tên). Không ai phản đối, vấn đề là theo luật pháp thì làm sao sang bộ được?

     

    Xin kính nhờ quí luật sư và các bạn nào biết rõ thông tin giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn!

     

     
    6950 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #337225   05/08/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1250 lần
    Lawyer

    Chào chị!

    Luật Nam Long & Cộng sự trả lời những thắc mắc của chị như sau:

    - Thứ nhất, theo quy định tại điểm a Khoản 1 Điều 81 BLDS quy định: "Người có quyền, lợi ích liên quan có thể yêu cầu Toà án ra quyết định tuyên bố một người là đã chết trong các trường hợp sau đây:

    a) Sau ba năm, kể từ ngày quyết định tuyên bố mất tích của Toà án có hiệu lực pháp luật mà vẫn không có tin tức xác thực là còn sống,..."

    Như vậy, đối với trường hợp của chồng chị, thời gian tuyên bố chòng chị đã chết là 3 năm sau khi có tuyên bố mất tích.

    - Thứ 2, chồng chị đã có tuyên bố mất tích của Tòa án từ 2,5 năm trước, chị không phải chứng minh chồng chị mất tích.

    - Thứ ba, Sổ đỏ do một mình chị đứng tên, tức quyền sử dụng mảnh đất đó là của một mình chị, chị có toàn quyền chiếm hữu, sử dụng và định đoạt, bao gồm cả quyền chuyển nhượng (bán) cho người khác kể từ ngày chị được cấp sổ đỏ.

    Khi bán đất, chị không phải chứng minh cha mẹ chồng đã chết.

    Trân trọng!

     

    Cập nhật bởi Ls.NguyenHuyLong ngày 05/08/2014 04:27:13 CH

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    linhgdth (05/08/2014)
  • #337249   05/08/2014

    Thưa luật sư, tài sản đứng tên một mình chị ấy nhưng biết đâu nó là tài sản chung của vợ chồng thì sao. Khi đi công chứng hợp đồng mua bán, công chứng viên yêu cầu phải chứng minh là tài sản riêng dù là đứng tên 01 người

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trongqui1510 vì bài viết hữu ích
    linhgdth (06/08/2014)
  • #337281   05/08/2014

    linhgdth
    linhgdth

    Sơ sinh

    Đồng Tháp, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Trước tiên, tôi chân thành cảm ơn sự giúp đỡ của quí luật sư ở câu hỏi trước. Tôi xin được hỗ trợ một vấn đề nữa về "Thủ tục công chứng chuyển nhượng quyền sử dụng đất trong trường hợp có vợ (chồng) mất tích"

    Tôi tìm hiểu thấy hồ sơ cần chuẩn bị để làm thủ tục công chứng chuyển nhượng quyền sử dụng đất có loại giấy tờ này:

    1. Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà và quyền sử dụng đất.

    2. Chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu của bên bán (cả vợ và chồng )

    3. Sổ Hộ khẩu của bên bán (cả vợ và chồng)

    4. Giấy tờ chứng minh quan hệ hôn nhân của bên bán (Đăng ký kết hôn hoặc Giấy khai sinh của các con chung)

    Trường hợp của tôi là chồng mất tích (đã được tòa án tuyên bố mất tích 2,5 năm), có giấy đăng kí kết hôn. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất do một mình tôi đứng tên. Hộ khẩu chỉ có tôi và 2 con (không có tên chồng trong hộ khẩu).

    Vậy tôi có:

    - Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà và quyền sử dụng đất (do một mình tôi đứng tên).

    - Chứng minh nhân dân của tôi và các con.

    - Giấy khai sinh của các con (có cả tên cha, mẹ).

    - Sổ hộ khẩu chỉ có tôi và các con (không có tên chồng trong hộ khẩu).

    - Giấy đăng kí kết hôn của tôi và chồng.

    - Giấy tuyên bố chồng tôi mất tích của tòa án (đã được 2,5 năm).

    Tôi cần làm gì, chuẩn bị thêm giấy tờ gì để có thể chuyển nhượng được quyền sử dụng đất (bán đất)?

    Rất mong chờ tư vấn của luật sư. Xin chân thành cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #337341   06/08/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1250 lần
    Lawyer

    Chào chị!

    Chúng tôi trả lời câu hỏi ủa chị như sau:

    Do giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà và quyền sử dụng đất) chỉ đứng tên một mình chị, chị là người duy nhất có quyền chiếm hữu, sử dụng, định đoạt (kể cả chuyển nhượng) căn nhà va quyền sở hữu đất).

    Khi ký kết hợp đồng chuyển nhương QSD đất, chị cần mang theo giấy CNQSH nhà, CMND, Hộ khẩu, cùng với người mua (mang tiền và giấy tờ liên quan) đến văn phòng công chứng (hoặc phòng công chứng) để ký kết HĐ chuyển nhượng QSH nhà và đất.

    Tại văn phòng công chứng (hoặc phòng công chứng) , công chứng viên sẽ giúp đỡ chị soạn thảo hợp đồng và hướng dẫn thực hiện thủ tục ký kết hợp đồng.

    (Hiên nay: công chứng là 1 hoạt động xã hội hóa, chị có thể đến phòng công chứng thuộc Sở Tư pháp hoặc Văn phòng công chứng do công chứng viên đăng ký thành lập (công chứng tư) để công chứng hợp đồng đều hợp pháp)

    Trân trọng!

    Cập nhật bởi Ls.NguyenHuyLong ngày 06/08/2014 10:08:48 SA

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    linhgdth (06/08/2014)
  • #337449   06/08/2014

    Chào bạn linhgdth.

    Để có thể tư vấn chính xác bạn cần phải mang theo giấy tờ gì thì bạn cần cung cấp 1 số thông tin sau:

    1. Hai vợ chồng chị đăng ký kết hôn vào ngày tháng năm nào?

    2. Đất đai được cấp giấy tờ chủ quyền ngày tháng năm nào?

    3. Đất đai này là tài sản chung hay riêng?

    Sau khi bạn cung cấp những thông tin này, luật sư sẽ có câu trả lời chính xác giúp bạn.

    Thân chào

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trongqui1510 vì bài viết hữu ích
    linhgdth (07/08/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com

0 Thành viên đang online
-