Chồng làm Giám đốc Công ty TNHH 3 thành viên thì vợ có được làm kế toán trưởng không?

Chủ đề   RSS   
  • #402678 15/10/2015

    Chồng làm Giám đốc Công ty TNHH 3 thành viên thì vợ có được làm kế toán trưởng không?

    Luật sư cho tôi hỏi:

    Nếu Chồng làm Giám đốc Công ty TNHH 3 thành viên thì vợ có được làm kế toán trưởng không? 

    Xin luật sư chỉ cho tôi văn bản pháp luật nào quy định vấn đề ngày.

    Tôi xin cảm ơn.

     
    7085 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #402834   16/10/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3080)
    Số điểm: 67516
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4196 lần


    Chào bạn , Luật doanh nghiệp 2014 chỉ cấm nếu đó là doanh nghiệp nhà nước thôi bạn nhé. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenanh1292 vì bài viết hữu ích
    phamvanmay (11/11/2015)
  • #403914   26/10/2015

    Xin chào bạn! Về vấn đề thắc mắc của bạn, Công ty Luật Hải Nguyễn và Cộng sự xin được tư vấn cho bạn như sau:

    Theo Khoản 3 Điều 51 Luật Kế toán năm 2003, quy định các trường hợp người  thân không được làm kế toán trưởng như sau: "Bố, mẹ, vợ, chồng, con, anh, chị, em ruột của người có trách nhiệm quản lý điều hành đơn vị kế toán, kể cả kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước."

    Nhu vậy, đối với việc vợ làm kế toán trưởng cho công ty của chồng chỉ bị cấm đối với công ty cổ phần hoặc doanh nghiệp nhà nước. Do đó, vợ vẫn có thể làm kế toán trưởng cho công ty TNHH của chồng.

    ----------

    Nếu như còn bất kỳ thắc mắc nào, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Công ty chúng tôi qua số điện thoại 0973.509.636.

    Trân trọng!

     

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #404754   31/10/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14469)
    Số điểm: 100204
    Cảm ơn: 3310
    Được cảm ơn 5124 lần
    SMod

    Cty TNHH 3 thành viên của bạn ấy không phải thuộc loại "tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước" sao ?

     
    Báo quản trị |  
  • #404812   02/11/2015

    nguyenthidiem24
    nguyenthidiem24

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/10/2015
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty TNHH 3 tv thuộc loại CTTNHH 2 tv trở lên. Vốn điều lệ công ty là do các thành viên góp vào và chuyển quyền sở hữu cho công ty. Nếu có phần vốn góp của nhà nước thì cũng chỉ xem nhà nước là 1 tv trong công ty TNHH. ở trường hợp này là nhà nước tự nguyện góp vào để được 1 phần quyền quản lý và hưởng lợi nhuận. Nếu nói "sử dụng ngân sách nhà nước" thì giống như là CTTNHH phải luôn luôn "sống" nhờ ngân sách nhà nước, điều này là ko đúng. Doanh nghiệp nhà nước là chỉ khi nào NN sh 100% VĐL công ty . Cho nên CTTNHH2TV trở lên ko phải là loại hình DN sử dụng ngân sách nhà nước. mình nghĩ vậy

     
    Báo quản trị |