DanLuat 2015

Chồng hiếp dâm vợ?

Chủ đề   RSS   
  • #482568 17/01/2018

    tuantulaw
    Top 500
    Male


    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2017
    Tổng số bài viết (141)
    Số điểm: 1755
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 25 lần


    Chồng hiếp dâm vợ?

    Kính chào quý tiền bối Dân Luật

    Sau một thời gian tại hạ ngao du giang hồ, khắp bốn phương tám hướng, thì vô tình trong một lần lướt qua mạng thì phát hiện một vấn đề khá là khó khăn khiến tại hạ khó lòng giải quyết, mong quý tiền bối Dân Luật giải đáp giúp cho:

    Chồng dùng thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác trái với ý muốn của vợ thì có bị phạm tội hiếp dâm hay không? Nếu có thì nằm ở khung nào? Làm nạn nhân có thai có phải tình tiết tăng nặng không? Xin chỉ giáo. Đa tạ!

    Điều 141. Tội hiếp dâm

    1.Người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác trái với ý muốn của nạn nhân, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

    c) Nhiều người hiếp một người;

    d) Phạm tội 02 lần trở lên;

    đ) Đối với 02 người trở lên;

    e) Có tính chất loạn luân;

    g) Làm nạn nhân có thai;

    h) Gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe hoặc gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

    i) Tái phạm nguy hiểm.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm hoặc tù chung thân:

    a) Gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe hoặc gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61 % trở lên;

    b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội;

    c) Làm nạn nhân chết hoặc tự sát.

    4. Phạm tội đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm.

    Phạm tội thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 2 hoặc khoản 3 Điều này, thì bị xử phạt theo mức hình phạt quy định tại các khoản đó.

    5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

     
    3231 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #482615   18/01/2018

    caythongnoel
    caythongnoel
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2011
    Tổng số bài viết (1547)
    Số điểm: 15623
    Cảm ơn: 224
    Được cảm ơn 494 lần
    Moderator

    Theo tôi là có thể đấy, đừng đùa...

    Điện thoại liên hệ: Nguyễn Văn Xuyên

    SĐT: 0913010679

     
    Báo quản trị |  
  • #482625   18/01/2018

    GHLAW
    GHLAW
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2016
    Tổng số bài viết (178)
    Số điểm: 2405
    Cảm ơn: 335
    Được cảm ơn 76 lần


    Theo tôi đủ cấu thành tội phạm thì truy cứu trách nhiệm hình sự thôi (luật có quy định trường hợp ngoại lệ đâu). Quan trong ở đây là khâu "tố giác công dân"...

     
    Báo quản trị |  
  • #482629   18/01/2018

    Trường hợp chồng hiếp dâm vợ có thể xảy ra nhưng rất khó để chứng minh trong thực tế. Sự trái ý muốn của nạn nhân trong trường hợp định tội là bắt buộc, làm sao để chứng minh người vợ bị cưỡng ép trái ý muốn. Nếu chỉ dựa vào lời nói của nguời vợ làm bằng chứng bị chồng mình " hiếp dâm" thì chẳng may hai vợ chồng giận nhau sau đó vợ làm đơn tố cáo bị chồng hiếp dâm thì nguời chồng bị truy cứu trách nhiệm, phải đi tù sao?

     
    Báo quản trị |  
  • #482637   18/01/2018

    Luật Hải Nguyễn kính chào bạn!

    Quan điểm của tôi với trường hợp này như sau:

    Quan hệ vợ chồng đã được Pháp luật công nhận dựa trên Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn do Cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp. Do đó, trong quan hệ vợ chồng chung sống trong một nhà thì việc quan hệ tình dục là sự mặc nhiên được pháp luật và xã hội thừa nhận. Đó là một nhu cầu tất yếu của vợ chồng nhằm duy trì quan hệ hôn nhân để phát triển xã hội.

    Theo khoản 1 Điều 141 Bộ luật hình sự hiện hành quy định về Tội hiếp dâm: “Người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác trái với ý muốn của nạn nhân, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm.

    Pháp luật Hình sự chỉ quy định chủ thể phạm tội là "người nào” đối với tội hiếp dâm nên về mặt pháp lý mà nói thì người chồng thực hiện hành vi cưỡng ép quan hệ tình dục hay dùng mọi thủ đoạn để giao cấu trái với ý muốn hay làm nạn nhân phải miễn cưỡng giao cấu thì vẫn có thể bị truy cứu về trách nhiệm hình sự đối với tội Hiếp dâm hoặc tội Cưỡng dâm. 

    Thực tế hiện nay, rất hiếm có trường hợp vợ tố chồng về tội hiếp dâm hay cưỡng dâm mà chỉ có những trường hợp phát hiện và xử lý về vi phạm hành chính. Tại Khoản 1 – Điều 155 – Bộ luật Tố tụng hình sự 2015 quy định khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của người bị hại:” Chỉ được khởi tố vụ án hình sự về tội phạm quy định tại khoản 1 các điều 134, 135, 136, 138, 139, 141, 143, 155, 156 và 226 của Bộ luật hình sự khi có yêu cầu của bị hại hoặc người đại diện của bị hại là người dưới 18 tuổi, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất hoặc đã chết.

    Như vậy, thực tế hiện nay có tình trạng là vợ chồng với nhau không lẽ lại tố nhau đi tù về tội này; đó vẫn là thực tế đặt ra đối với pháp luật nước ta. 

    Thêm nữa, pháp luật Hình sự không quy định về chủ thể đặc biệt của Tội Hiếp dâm là vợ chồng mà được quy định trong pháp luật về vấn đề bạo lực gia đình.

    Điều 2 – Luật Phòng chống bạo lực gia đình năm 2007 quy định hành vi cưỡng ép quan hệ tình dục là một trong những hành vi bạo lực gia đình. Theo đó, vợ hoặc chồng có hành vi cưỡng ép, buộc người kia phải quan hệ tình dục mà người đó không muốn thì cũng là hành vi bạo lực gia đình. 

    Khoản 1 – Điều 42 – Luật Phòng chống bạo lực gia đình 2007 quy định về xử lý người có hành vi phạm pháp luật về luật phòng, chống bạo lực gia đình: "Người có hành vi vi phạm pháp luật về phòng, chống bạo lực gia đình tuỳ theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử lý vi phạm hành chính, xử lý kỷ luật hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự; nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật”.

    Trên đây là những tư vấn của Luật Hải Nguyễn dành cho câu hỏi của bạn.

    Trân trọng!

    Công ty Luật Hải Nguyễn và Cộng sự

    CV. Tuyết Mai 

    Cập nhật bởi hainguyenlaw ngày 18/01/2018 04:18:28 CH

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636 hoặc 0907.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #482873   20/01/2018

    tuantulaw
    tuantulaw
    Top 500
    Male


    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2017
    Tổng số bài viết (141)
    Số điểm: 1755
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 25 lần


    ninh2407 viết:

    Trường hợp chồng hiếp dâm vợ có thể xảy ra nhưng rất khó để chứng minh trong thực tế. Sự trái ý muốn của nạn nhân trong trường hợp định tội là bắt buộc, làm sao để chứng minh người vợ bị cưỡng ép trái ý muốn. Nếu chỉ dựa vào lời nói của nguời vợ làm bằng chứng bị chồng mình " hiếp dâm" thì chẳng may hai vợ chồng giận nhau sau đó vợ làm đơn tố cáo bị chồng hiếp dâm thì nguời chồng bị truy cứu trách nhiệm, phải đi tù sao?

    Điều chứng minh thì có thể chứ, mình đang xét trường hợp là có thể chứng minh mà, ý của mình là nếu thuộc trường hợp mình có thể chứng minh thì có thể phạm tội hay không, còn nếu mà không chứng minh được thì vụ án nào cũng như vụ án nấy cả thôi, he he

     
    Báo quản trị |  
  • #482894   21/01/2018

    tuantulaw viết:

     

    ninh2407 viết:

     

    Trường hợp chồng hiếp dâm vợ có thể xảy ra nhưng rất khó để chứng minh trong thực tế. Sự trái ý muốn của nạn nhân trong trường hợp định tội là bắt buộc, làm sao để chứng minh người vợ bị cưỡng ép trái ý muốn. Nếu chỉ dựa vào lời nói của nguời vợ làm bằng chứng bị chồng mình " hiếp dâm" thì chẳng may hai vợ chồng giận nhau sau đó vợ làm đơn tố cáo bị chồng hiếp dâm thì nguời chồng bị truy cứu trách nhiệm, phải đi tù sao?

     

     

    Điều chứng minh thì có thể chứ, mình đang xét trường hợp là có thể chứng minh mà, ý của mình là nếu thuộc trường hợp mình có thể chứng minh thì có thể phạm tội hay không, còn nếu mà không chứng minh được thì vụ án nào cũng như vụ án nấy cả thôi, he he

    Mình cũng nghĩ là không nằm ở vấn đề chứng minh được hay không chuyện quan hệ trái ý muốn của nạn nhân. Mà vấn đề ở đây là người vợ có tố cáo chồng về hành vi đó hay không. Có những người vẫn bị tình trạng như vậy nhưng lại lựa chọn im lặng, cam chịu không muốn nói ra, có thể là tâm lý xấu hổ hoặc vì nhiều lý do khác.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ThyThy2901 vì bài viết hữu ích
    tuantulaw (21/01/2018)
  • #482672   18/01/2018

    ductho20995
    ductho20995
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2018
    Tổng số bài viết (112)
    Số điểm: 1835
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 37 lần


    Đây là câu hỏi chắc chỉ để kháo chuyện nhau hay là một câu chuyện "giải khuây" thôi chứ Dân Luật chắc ai cũng có đáp án nhỉ.

    Mặc dù Bộ luật Hình sự quy định để bảo vệ tất cả mọi người, kể cả người vợ trước tội phạm hiếp dâm của người chồng. 

    Tuy nhiên, xét ra mà nói thì nếu mà kiện chồng về vấn đề này quả thật là một bản án "dỡ khóc dỡ cười" ở Tòa đây. Hoặc cũng có thể là chuyên đề hot cho những mặt báo. 

    Nếu có trường hợp này thì chắc gia đình cũng xào xáo lắm đây, mà đã xào xáo thì đủ lý do để vợ đem chồng ra Tòa, nhưng không phải lý do hiếp dâm

     
    Báo quản trị |  
  • #482919   21/01/2018

    anhminhhn
    anhminhhn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2018
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 220
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 5 lần


    Chiếu theo luật thì có nhé

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-