CHỒNG ĐE DỌA, LÀM NHỤC TRƯỚC KHI LY HÔN THÌ PHẢI LÀM SAO ?

Chủ đề   RSS   
  • #457792 16/06/2017

    luatsutraloi3
    Top 150
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/08/2014
    Tổng số bài viết (439)
    Số điểm: 7761
    Cảm ơn: 294
    Được cảm ơn 141 lần


    CHỒNG ĐE DỌA, LÀM NHỤC TRƯỚC KHI LY HÔN THÌ PHẢI LÀM SAO ?

    Câu hỏi: 

    Tôi đang trong giai đoạn ly hôn với chồng,nhưng vẫn bị anh ta đánh đập và đe dọa tung những hình ảnh và video nhạy cảm lên mạng xã hội khiến tôi rất mệt mỏi và lo lắng.Vậy nên tôi muốn xin ý kiến luật sư giải quyết việc này như thê nào.

    Trả lời:

    1. Dựa vào Cơ sở pháp lý:

    - Hiến pháp năm 2013

    - Bộ luật dân sự 2015

    - Bộ luật hình sự 2015

    - Nghị định 167/2013/NĐ - CP quy định xử phạt hành chính về an ninh xã hội

    2. Luật sư tư vấn :

    - Hiến pháp 2013

    Điều 20 Hiến pháp 2013 quy định: "Mọi người có quyền bất khả xâm phạm về thân thể, được pháp luật bảo vệ về sức khỏe, danh dự và nhân phẩm; không bị tra tấn, bạo lực, truy bức hay bất cứ hình thức đối xử nào khác xâm phạm thân thể, sức khỏe, xúc phạm danh dự, nhân phẩm".

    - Bộ luật Dân sự 2015

    Điều 34. Quyền được bảo vệ danh dự, nhân phẩm, uy tín

    1. Danh dự, nhân phẩm, uy tín của cá nhân là bất khả xâm phạm và được pháp luật bảo vệ.

    2. Cá nhân có quyền yêu cầu Tòa án bác bỏ thông tin làm ảnh hưởng xấu đến danh dự, nhân phẩm, uy tín của mình.

    Việc bảo vệ danh dự, nhân phẩm, uy tín có thể được thực hiện sau khi cá nhân chết theo yêu cầu của vợ, chồng hoặc con thành niên; trường hợp không có những người này thì theo yêu cầu của cha, mẹ của người đã chết, trừ trường hợp luật liên quan có quy định khác.

    3. Thông tin ảnh hưởng xấu đến danh dự, nhân phẩm, uy tín của cá nhân được đăng tải trên phương tiện thông tin đại chúng nào thì phải được gỡ bỏ, cải chính bằng chính phương tiện thông tin đại chúng đó. Nếu thông tin này được cơ quan, tổ chức, cá nhân cất giữ thì phải được hủy bỏ.

    4. Trường hợp không xác định được người đã đưa tin ảnh hưởng xấu đến danh dự, nhân phẩm, uy tín của mình thì người bị đưa tin có quyền yêu cầu Tòa án tuyên bố thông tin đó là không đúng.

    5. Cá nhân bị thông tin làm ảnh hưởng xấu đến danh dự, nhân phẩm, uy tín thì ngoài quyền yêu cầu bác bỏ thông tin đó còn có quyền yêu cầu người đưa ra thông tin xin lỗi, cải chính công khai và bồi thường thiệt hại.

    Do vậy, nếu người nào vi phạm về sức khỏe, danh dự và nhân phẩm là vi phạm pháp luật, trước tiên sẽ bị xử lý phạt hành chính theo quy định tại Điểm a, khoản 1, điều 5, Nghị định 167/2013/NĐ- CP quy định xử phạt hành chính về an ninh xã hội

    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Có cử chỉ, lời nói thô bạo, khiêu khích, trêu ghẹo, xúc phạm danh dự, nhân phẩm của người khác;

    - Bộ Luật hình sự 2015

    Hơn nữa,nếu hành vi của chồng bạn là sự xúc phạm một cách nghiêm trọng danh dự, nhân phẩm của bạn thì có thể sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội làm nhục người khác theo quy định tại Điều Bộ luật Hình sự theo quy định tại Điều 155 BLHS 2015:

    1. Người nào xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự của người khác, thì bị phạt cảnh cáo, phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm:

    a) Phạm tội 02 lần trở lên;

    b) Đối với 02 người trở lên;

    c) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

    d) Đối với người đang thi hành công vụ;

    đ) Đối với người dạy dỗ, nuôi dưỡng, chăm sóc, chữa bệnh cho mình;

    e) Sử dụng mạng máy tính hoặc mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

    g) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân từ 11% đến 45%.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 05 năm:

    a) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân 46% trở lên;

    b) Làm nạn nhân tự sát.

    4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

    Do vậy để ngăn chặn việc chồng bạn sẽ có hành vi xúc phạm bạn, trong quá trình giải quyết xin ly hôn bạn có thể trình bày với tòa án có thể cho chồng bạn biết những quy định xử phạt cùng trách nhiệm pháp lý sẽ phải gánh chịu nếu có hành vi như vậy. Bên cạnh đó, khi chồng bạn thực hiện hành vi trên bạn có thể tố cáo tới cơ quan công an.

    Trân trọng!

     
    6641 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsutraloi3 vì bài viết hữu ích
    ntqn1993 (30/06/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận