DanLuat 2015

Chồng cũ tự tiện vào nhà có bị xem là xâm nhập gia cư bất hợp pháp không?

Chủ đề   RSS   
  • #448359 01/03/2017

    Ancoco

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/03/2017
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Chồng cũ tự tiện vào nhà có bị xem là xâm nhập gia cư bất hợp pháp không?

    Kính thưa luật sư!

    Vào tháng 9/2016, tôi đã làm thủ tục ly hôn. Tôi nuôi con và không đòi cấp dưỡng. Từ đó tới nay, chồng cũ rất ít ghé thăm con, nhưng mỗi lần ghé đều tự tiện xông thẳng vào nhà trong, dù anh ta có cất lời chào ba mẹ tôi, nhưng việc anh ta xông thẳng vào trong như vậy khiến tôi rất khó chịu và lo lắng. Vì anh ta thường ghé vào giờ hành chính, lúc tôi đi làm, chỉ có ba mẹ tôi ở nhà với cháu. 

    Nhưng khi tôi yêu cầu anh ta không được tự tiện xông vào nhà mà phải ở ngoài cửa xin phép và đợi gia đình tôi mang cháu ra cho anh ta thăm thì anh ta nói tôi không có quyền đó. Anh ta nói luật không cấm anh ta thăm con nên anh ta rảnh giờ nào là tới giờ đó; và anh ta có chào ba mẹ tôi rồi nên anh ta được phép xông vào nhà.

    Tôi muốn hỏi: Anh ta nói như vậy có đúng hay không? Hành vi đó của anh ta có xem là "xâm nhập gia cư bất hợp pháp" hay không? Tôi phải làm gì để anh ta không tự tiên xông vào nhà tôi nữa?

    Tôi rất mong nhận được sự tư vấn của luật sư! Tôi chân thành cảm ơn!

     
    3917 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #448465   01/03/2017

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8517)
    Số điểm: 47772
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2362 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Theo như nội dung bạn trình bày thì bạn và chồng cũ đã ly hôn, bạn dành quyền nuôi con và không yêu cầu chồng cũ có nghĩa vụ cấp dưỡng.

    Tại khoản 3 điều 82 Luật hôn nhần và gia đình có quy định: 

    Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở.

    Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó.

    Bộ luật hình sự có quy định:

    Điều 124. Tội xâm phạm chỗ ở của công dân

    1. Người nào khám xét trái pháp luật chỗ ở của người khác, đuổi trái pháp luật người khác khỏi chỗ ở của họ hoặc có những hành vi trái pháp luật khác xâm phạm quyền bất khả xâm phạm về chỗ ở của công dân, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến một năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến ba năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

    c)  Gây hậu quả nghiêm trọng.

    3.  Người phạm tội còn có thể  bị cấm đảm nhiệm chức vụ nhất định từ một năm đến năm năm.

    Như vậy, việc chồng cũ của bạn đến thăm con là thực hiện quyền của người làm cha sau ly hôn và đó không phải là hành vi xâm phạm chỗ ở của bạn (bạn gọi là xâm phạm gia cư bất hợp pháp). Anh ta đến có chào hỏi cha mẹ bạn nhưng chỉ có cái chưa kịp mời đã vội vào và gia đình bạn cảm thấy khó chịu về chuyện đó.

    Luật sư nghĩ rằng vì thương nhớ con nên anh ta có phần vội vã và vấn đề này về tâm lý bạn có thể thông cảm cho anh ta. Nếu thấy khó chịu thì hãy thẳng thắn góp ý để anh ta biết mà điều chỉnh chứ không nói ra làm sao anh ta biết?

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    Ancoco (02/03/2017)
  • #448509   02/03/2017

    Ancoco
    Ancoco

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/03/2017
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Chân thành cảm ơn luật sư đã giải đáp giúp tôi!

    Nhưng tôi vẫn còn chút băn khoăn. Vì tôi đã nói thẳng với anh ta rồi, nhưng nếu như anh ta vẫn ngang ngược xông thẳng vào, chỉ cần cửa miệng cất lời thưa ba mẹ tôi thì gia đình tôi cũng không thể làm gì được, để mặc anh ta vào nhà sao, thưa luật sư?

    Vì anh ta chỉ ghé trong giờ hành chính, lúc đó tôi đi dạy, ở nhà chỉ có ba mẹ tôi giữ cháu. Ông bà thì đã lớn tuổi rồi. Anh ta hành xử như vậy, tôi không chỉ khó chịu mà còn rất lo lắng nữa!

    Rất mong nhận được lời giải đáp của luật sư để tôi có thể giải quyết được mối bận tâm cho đúng luật! 

    Tô vô cùng cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #448593   02/03/2017

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8517)
    Số điểm: 47772
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2362 lần
    Lawyer

     

    Chào bạn!

    Ông bà ta có câu "thương trái ấu cũng tròn, ghét bồ hòn cũng méo" quả thật không sai!

    Chồng cũ của bạn chỉ đến để thực hiện quyền được thăm con chứ có làm gì đâu mà bạn lo sợ? Anh ta đến cũng đã chào hỏi cha mẹ bạn rồi mới vào thăm con chứ có làm gì đâu nào? Anh ta không hỗn láo, xô xát với người nhà bạn hay chửi mắng, đánh đập ai...vậy thì bạn còn đòi gì nữa? Không lẻ bạn còn muốn sau khi anh ta chào hỏi cha mẹ bạn thì phải được sự đồng ý của cha mẹ bạn thì mới được vào thăm con sao? hay anh ta phải quỳ gối để được người nhà bạn đồng ý thì mới vào thăm con? thế thì tại sao bạn không làm cổng rào để anh ta không đường đột xông vào mà phải mở cửa anh ta mới được vào? Bạn nên biết rằng anh ta cũng vì con chứ luật sư chắc rằng sau ly hôn anh ta cũng không muốn đến nhà bạn, gặp người thân gia đình bạn làm gì vì chắc rằng con người ai cũng có mặc cảm, lòng tự ái, nhất là đàn ông...

    Bạn hãy nên vì con, đừng quá cảm tính mà ảnh hưởng đến tình cảm cha con họ rồi lại phát sinh những chuyện khác rắc rối nữa nhất là sau ly hôn, mỗi người đều cần có khoảng lặng để chiêm nghiệm lại cuộc sống, bản thân mình bạn nhé.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    Ancoco (03/03/2017) lynguyen77.uel (09/01/2018)
  • #448606   03/03/2017

    Ancoco
    Ancoco

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/03/2017
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn luật sư đã trả lời!

    Thật ra, luật sư nói đúng về việc "đã ghét thì bồ hòn cũng méo", huống hồ chi, để dẫn tới hậu quả ly hôn này, anh ta và gia đình anh ta đã có nhiều hành vi xúc phạm tôi và gia đình tôi khá nặng nề, nên tôi mới có cảm giác bực bội và lo lắng. Nhưng vì tôi không nói rõ, cũng không muốn nhắc lại những chuyện đó, nên luật sư có phần hiểu nhầm ý của tôi chăng?!? 

    Tôi không cần anh ta phải quỳ lụy gì gia đình tôi cả! Tôi chỉ muốn anh ta tới nhà tôi với tư cách là khách, thì nên ở phòng khách, chứ không được xồng xộc thẳng vào trong. Luật sư thông cảm cho tự ái đàn ông của anh ta, tôi có thể hiểu. Nhưng cũng mong luật sư thông cảm cho tự trọng đàn bà của tôi, và cả cái cảm tính của phái nữ nữa. Nếu ở vị trí của tôi mà cảm nhận, thì việc một người lạ xông thẳng vào phòng trong của nhà mình đã rất khó chịu và lo lắng rồi, huống chi kẻ này còn là kẻ mà mình ghét và từng có lời nói xúc phạm danh dự của mình, xúc phạm cả ba mẹ và ông bà mình, đúng không luật sư?!?

    Tôi không phủ nhật tôi hành xử rất cảm tính, tôi cũng khá mù mờ về luật. Nên tôi mới rất vui mừng khi tìm được trang này! Tôi cũng xin cảm ơn luật sư đã dành thời gian ra đọc những thắc mắc tủn mủn này của tôi và tận tình trả lời!

    Nhưng, nói gì thì nói, sao tôi vẫn thấy khó chịu khi cảm thấy quyền riêng tư của mình bị xâm phạm! Haizzzz.... Mà, tôi nói cái gọi là "quyền riêng tư" không biết có đúng không nữa!

    Tóm lại là, tôi vẫn chân thành cảm ơn luật sư rất nhiều!

    Khi có thắc mắc gì về pháp luật nữa, tôi vẫn xin phép làm phiền luật sư nữa nhé!

    Vô cùng cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com

0 Thành viên đang online
-