Chồng có được bán đất khi không có chữ ký của vợ?

Chủ đề   RSS   
  • #570020 03/04/2021

    Chồng có được bán đất khi không có chữ ký của vợ?

    Xin chào luật sư. Tôi có một vấn đề muốn hỏi luật sư.

    Ba mẹ tôi kết hôn năm 1990, năm 1993 ba mẹ tôi có mua 1 miếng đất và năm 2001 có mua thêm miếng nữa, nhưng giấy tờ mua bán đều là giấy tay, không đưa ra xã chứng. Giấy tay mua đất chỉ có ba tôi, không có tên mẹ tôi. 2 miếng đất đều chưa làm sổ đỏ.

    Đến nay ba tôi đang trong quá trình làm sổ đỏ nhưng cũng không cho mẹ tôi đứng tên trên sổ đỏ để dễ bán. Vây mẹ tôi có được yêu cầu làm lại sổ đỏ có tên mẹ tôi trong đó không.

    Và nếu sổ đỏ không có tên mẹ tôi mà ba tôi tự ý đứng ra bán đất mà không có chữ ký của mẹ tôi thì có được không. Đất này thuộc tài sản chung của ba và mẹ. Ba tôi đang ngoại tình, muốn li hôn với mẹ tôi để bán đất chu cấp cho người kia. Vậy mẹ tôi phải làm sao để giành lại đất này. Đất đai toàn bộ do mẹ tôi bỏ tiền ra mua.

    Tôi mong luật sư giải đáp giùm tôi những vấn đề trên. Tôi xin chân thành cảm ơn

     
    1084 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nhibui12393 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/04/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #570057   05/04/2021

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10233)
    Số điểm: 58343
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4170 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Tại khoản 1 điều 33 Luật hôn nhân và gia đình có quy định:

    Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

    Điều 34 Luật hôn nhân và gia đình có quy định:

    1. Trong trường hợp tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng thì giấy chứng nhận quyền sở hữu, giấy chứng nhận quyền sử dụng phải ghi tên cả hai vợ chồng, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác.

    2. Trong trường hợp giấy chứng nhận quyền sở hữu, giấy chứng nhận quyền sử dụng tài sản chỉ ghi tên một bên vợ hoặc chồng thì giao dịch liên quan đến tài sản này được thực hiện theo quy định tại Điều 26 của Luật này; nếu có tranh chấp về tài sản đó thì được giải quyết theo quy định tại khoản 3 Điều 33 của Luật này.

    Như vậy, hai mảnh đất của cha mẹ ban được tạo lập trong thời kỳ hôn nhân nên được xem là tài sản chung của vợ chồng, do vậy, dù cho một mình cha bạn đứng tên thì vẫn là tài chung của vợ chồng nên khi mua bán, chuyển nhượng, định đoạt dĩ nhiên phải có ý kiến cho mẹ bạn chứ một mình cha bạn không có quyền định đoạt toàn bộ.

    Mẹ bạn muốn cùng đứng tên với chồng về hai mảnh đất này có thể liên hệ tại văn phòng đăng ký đất đai, xuất trình giấy chứng nhận kết hôn, giấy tờ tùy thân của hai vợ chồng cùng giấy chứng nhận hai mảnh đất để yêu cầu bổ sung tên của mẹ bạn vào trong giấy chứng nhận.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/04/2021)
  • #570100   06/04/2021

    Tôi cũng có vài vấn đề thắc mắc kính mong luật sư giải đáp giúp tôi ạ
     
    Ba tôi chết năm 2001 không có di chúc ,căn nhà của ba tôi được mẹ tôi và 4 người e ở đó cho đến năm 2020 thì tôi phát hiện căn nhà đã bán và đồng thời tôi phát hiện mẹ tôi và tất cả người e tôi đã khai nhận di sản của ba tôi để lại từ năm 2015 và chuyễn nhượng cho e gái tôi đứng sổ hồng đồng thời được bán căn nhà đó
     
    Nhưng trong khi tôi cũng là con trong gia đình nhưng lại bỏ qua tên tôi và không chia thừa kế cho tôi,nếu tôi làm đơn kiện đòi chia thừa kế phần tài sản của mình thì tòa án sẽ căn cứ vào đâu để chia vì hiện tại căn nhà đã bán cho người khác lâu rồi ạ?
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ThanhMy0123 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/04/2021)
  • #570137   08/04/2021

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10233)
    Số điểm: 58343
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4170 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Trường hợp của bạn là tranh chấp di sản thừa kế do người cha chết để lại: Bỏ sót hàng thừa kế theo quy định của pháp luật. Cụ thể: Mẹ và các người e của bạn đã cố tình bỏ sót bạn, không khai báo bạn là người thừa kế thuộc hàng thứ nhất để qua mặt cơ quan chức năng hòng nhằm khước từ quyền thừa kế của bạn. Do vậy, tuy là căn nhà hiện đã bán cho người khác nhưng vì căn nhà  này có phần thừa kế của bạn nên bạn có quyền khởi kiện tranh chấp di sản thừa kế để yêu cầu tòa án giải quyết chia theo quy định của pháp luật.

    Đầu tiên, bạn phải có giấy khai từ của cha để chứng minh cha đã chết, giấy khai sinh của bạn để chứng minh bạn là con của cha bạn, tờ khai nhận di sản thừa kế và hợp đồng chuyển nhượng căn nhà để chứng minh các đồng thừa kế khai nhận thiếu tên bạn và việc bán căn nhà không có ý kiến đồng thuận của bạn. Sau đó, bạn khởi kiện đế tòa án quận/huyện nơi căn nhà tọa lạc để yêu cầu tòa án tuyên hủy tờ khai nhận di sản thừa kế, hủy bỏ hợp đồng chuyển nhượng căn nhà mà em gái bạn đã đứng ra chuyển nhượng để yêu cầu tòa án cho thừa kế cho bạn. Khi giải qyết tòa án để triệu tập cơ quan đã ký các nhận vào tờ khai thừa kế và người đã mua căn nhà này để giải quyết làm rõ các vấn đề liên quan.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/04/2021) ThanhMy0123 (08/04/2021)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com