DanLuat 2015

Chồng chết vợ con có phải trả nợ thay không?

Chủ đề   RSS   
  • #496556 10/07/2018

    HoaiMinh1986

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:30/03/2016
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    Chồng chết vợ con có phải trả nợ thay không?

    Ông A bị ông B và bà C kiện đòi tài sản. Bản án sơ thẩm tuyên ông B và bà C thắng kiện, buộc ông A phải thanh toán cho ông B bà C số tiền là 2 tỷ đồng. không đồng ý với án sơ thâm, ông A kháng cáo, vụ án đang được thụ lý giải quyết tại cấp phúc thẩm thì ông A chết.

    Tòa phúc thẩm xác định ông A có vợ là bà D và con là cháu  H, đưa họ vào tham gia tố tụng, không xác minh xem ông A chết có để lại di sản gì không nhưng tuyên buộc bà D và cháu H phải thanh toán cho ông  B và bà C 2 tỷ.

    Mình thấy vô lý quá. mọi người cho mình hỏi trong tình huống này tòa phúc thẩm giải quyết như vậy có đúng không?

      

       

     
    1673 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoaiMinh1986 vì bài viết hữu ích
    duongduongcute (29/08/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #496623   11/07/2018

    lawyerinthefuture
    lawyerinthefuture
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2016
    Tổng số bài viết (388)
    Số điểm: 3295
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 125 lần
    Moderator

    Chào bạn! Tôi xin ý kiến để cho bạn có thể tham khảo như sau:

    Dữ liệu bạn đưa chưa được rõ ràng là đưa vợ và con ông A vào tham gia là như thế nào? Tòa phúc thẩm có ra bản án hay quyết định gì không?

    Trường hợp ông A có di sản thừa kế để lại thì phần di sản thừa kế phải ưu tiên cho việc trả nợ cho ông B và bà C trước. Còn nếu không có di sản để lại thì phải xác định xem số nợ mà ông A mượn có phải do ý chí thống nhất của cả 2 vợ chồng hay không? mục đích mượn nợ là để lamg gì? Từ đó sẽ xác định được bà D có nghĩa vụ trả nợ thay ông A hay không. Tuy nhiên, ông A đã chết thì việc xác định này là rất khó.

    Dưới đây là căn cứ để tòa phúc thẩm ra quyết định đình chỉ vụ án.

    Điều 289. Đình chỉ xét xử phúc thẩm vụ án

    1. Tòa án cấp phúc thẩm ra quyết định đình chỉ xét xử phúc thẩm vụ án hoặc một phần vụ án trong các trường hợp sau đây:

    a) Các trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 217 của Bộ luật này;

    Điều 217. Đình chỉ giải quyết vụ án dân sự

    1. Sau khi thụ lý vụ án thuộc thẩm quyền của mình, Tòa án ra quyết định đình chỉ giải quyết vụ án dân sự trong các trường hợp sau đây:

    a) Nguyên đơn hoặc bị đơn là cá nhân đã chết mà quyền, nghĩa vụ của họ không được thừa kế;

    b) Cơ quan, tổ chức đã bị giải thể, phá sản mà không có cơ quan, tổ chức, cá nhân nào kế thừa quyền, nghĩa vụ tố tụng của cơ quan, tổ chức đó;

     

     

    Trang facebook: " Hỗ Trợ Pháp Lý Miễn Phí " sẽ giúp các bạn giải đáp những vướng mắc pháp lý xoay quanh cuộc sống.

    Hãy ghé thăm trang khi bạn gặp phải một vấn đề vướng mặc nào đó .Đừng tiếc gì 1 like và 1 share trang facebook:

    " Hỗ Trợ Pháp Lý Miễn Phí ".

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lawyerinthefuture vì bài viết hữu ích
    HoaiMinh1986 (11/07/2018)
  • #496633   11/07/2018

    HoaiMinh1986
    HoaiMinh1986

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:30/03/2016
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    Khoản nợ mà ông A phải trả cho ông B bà C là khoản nợ riêng, hình thành từ năm 2001, ông A và vợ kết hôn với nhau năm 2009. Bản án sơ thẩm tuyên một mình ông A phải trả nợ. Tại cấp Phúc thẩm, khi ông A chết Toà án xác minh ông A có vợ con nên Tòa căn cứ Điều 74 Bộ luật tố tụng đưa vợ con ông A vào tham gia tố tụng, chỉ có thế thôi rồi ra bản án phúc thẩm tuyên vợ con ông A phải trả nợ cho ông B bà C ( không xác minh ông A chết có để lại di sản gì không). Theo  như phán quyết của Tòa phúc thẩm thì vợ con ông A là người phải thi hành án toàn bộ số nợ kể cả trường hợp họ không được hưởng thừa kế gì.    

    Cập nhật bởi HoaiMinh1986 ngày 11/07/2018 09:34:22 CH có sự nhầm lẫn
     
    Báo quản trị |  
  • #496635   11/07/2018

    Theo quy định nêu trên, khi người vay tiền đã chết thì nghĩa vụ trả nợ  sẽ do những người thừa kế của người này thực hiện, bao gồm: người thừa kế theo di chúc (nếu người vay tiền bạn để lại di chúc); người thừa kế theo pháp luật.

    Như vậy, nếu việc vay của chồng, đã đúng quy định của pháp luật thì những người thừa kế có trách nhiệm thực hiện việc trả nợ trong phạm vi di sản do người chết để lại.

    Cập nhật bởi trantanhung95@gmail.com ngày 12/07/2018 08:04:20 CH thông tin chưa chính xác
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trantanhung95@gmail.com vì bài viết hữu ích
    HoaiMinh1986 (11/07/2018)
  • #496692   12/07/2018

    lawyerinthefuture
    lawyerinthefuture
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2016
    Tổng số bài viết (388)
    Số điểm: 3295
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 125 lần
    Moderator

    Bộ luật Dân sự 2005 đã không còn hiệu lực thi hành rồi bạn @trantanhung95@gmail.com.

    Còn về phần thắc mắc của bạn @hoaiminh1986: Tòa phúc thẩm đã đưa vợ và con ông A vào như thế nào? Với tư cách gì và có tham gia phiên xét xử không? 

    Theo thông tin bạn cung cấp thì nợ riêng do ông A mượn trước thời kỳ hôn nhân, nên vợ ông A không cần phải có nghĩa vụ trả nợ thay ông A, nhưng nếu ông A có di sản thừa kế thì di sản thừa kế đó phải thực hiện việc trả nợ.

    Trang facebook: " Hỗ Trợ Pháp Lý Miễn Phí " sẽ giúp các bạn giải đáp những vướng mắc pháp lý xoay quanh cuộc sống.

    Hãy ghé thăm trang khi bạn gặp phải một vấn đề vướng mặc nào đó .Đừng tiếc gì 1 like và 1 share trang facebook:

    " Hỗ Trợ Pháp Lý Miễn Phí ".

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lawyerinthefuture vì bài viết hữu ích
    HoaiMinh1986 (09/11/2018)
  • #500432   24/08/2018

    Thừa kế thì có cả thừa kế về quyền và thừa kế về nghĩa vụ. Trong trường hợp này đáng ra bên cạnh việc xác định thừa kế nghĩa vụ như thế này thì tòa phải xác định di sản để lại và việc thừa kế về quyền trước mới đúng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Camgiangsn vì bài viết hữu ích
    HoaiMinh1986 (09/11/2018)
  • #500859   29/08/2018

    Nếu đó là khoản nợ riêng của ông A thì D và H không có nghĩa vụ trả nợ thay cho A sau khi A chết. Tài sản ông A để lại (hay là tài sản chung được chia đôi) lấy phần tài sản đó mà hoàn thành nghĩa vụ trả nợ trên dù tài sản đó đủ hay không đủ. 

    Trường hợp đó là khoản nợ chung thì A chết thì D và H có nghĩa vụ chịu trách nhiệm luôn phần nợ của ông A.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn duongduongcute vì bài viết hữu ích
    HoaiMinh1986 (09/11/2018)

0 Thành viên đang online
-