Chồng bỏ trốn, có được khởi kiện vợ để đòi nợ?

Chủ đề   RSS   
  • #360767 04/12/2014

    hanh0689

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2010
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Chồng bỏ trốn, có được khởi kiện vợ để đòi nợ?

    Tôi và vợ chồng ông bà B có ký một hợp đồng vay nợ (có chữ ký cả 02 vợ chồng). Nay ông chồng đã vào Nam để làm ăn. Thỉnh thoảng về 1 - 2 ngày rồi lại đi luôn. Tôi có yêu cầu vợ chông ông A bà B trả tiền nhưng họ không trả. Tôi đã khởi kiện tới Tòa án để đòi nợ nhưng Tòa án trả lại đơn vì cho rằng ông A không còn cư trú tại nơi đăng ký HKTT, yêu cầu tôi phải cung cấp xác nhận nơi ở hiện tại của ông A. 

    Tôi đã xin xác nhận của công an phường nhưng họ cũng xác nhận ông A đã di khỏi nơi đăng ký HKTT. Giờ tôi có thể khởi kiện bà B để đòi lại toàn bộ số nợ theo quy định về nghĩa vụ liên đới được không?

    Xin trân trọng cảm ơn Quý Luật sư.

    Luật sư Vũ Hanh

    Công ty Luật TNHH Phước và Các Cộng sự

    Điện thoại: 0936 358 969

    "Rủi ro sẽ không còn là rủi ro khi nó đã được nhận biết và kiểm soát"

     
    4556 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #360881   05/12/2014

    luathuythanh
    luathuythanh
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2014
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 3619
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 168 lần


    Chào bạn.

    Trường hợp của bạn nếu giải quyết theo quan hệ dân sự thì tương đổi phức tạp, bởi ông A và bà B đều là cùng nguyên đơn và về nguyên tắc thì bạn phải xác định nơi cư trú hiện tại của cả hai.

    Theo quan điểm của tôi, bạn nên làm đơn tố cáo ông A và bà B về hành vi lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản theo quy định tại Điều 140 Bộ luật Hình sự, do có dấu hiệu ông A bỏ trốn (bỏ đi khỏi nơi cư trú mà không thông báo) và việc bà A cố tình không thanh toán khoản nợ.

    Nếu cần tham vấn thêm hoặc hỗ trợ về mặt pháp lý, bạn hãy liên hệ với tôi để cùng trao đổi.

    Cảm ơn bạn.

     

    Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

    Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

    Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

    Email: luat.huythanh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn luathuythanh vì bài viết hữu ích
    hanh0689 (05/12/2014) tmrtmt (08/12/2014)
  • #360883   05/12/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo Điều 161, BLTTSDS : "Cá nhân, cơ quan, tổ chức có quyền tự mình hoặc thông qua người đại diện hợp pháp khởi kiện vụ án (sau đây gọi chung là người khởi kiện) tại Toà án có thẩm quyền để yêu cầu bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình". Vì vậy bạn hoàn toàn có quyền khởi kiện bà B để đòi lại số nợ trên.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #360967   05/12/2014

    tranthangsimacai
    tranthangsimacai

    Sơ sinh

    Lào Cai, Việt Nam
    Tham gia:29/11/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    CÓ ai biết về luật nổ mìn cách nhà dân sông ít nhất là bao nhiêu mét không? Nhà tôi vừa xây xong đưa vào sử dụng được 10 tháng thì có 1 hợp tác xã tư nhân nổ mìn khai thác đá ở cách nhà khoảng 40m ( Bán kính) . Hiện nay nhà tôi bị rạn nứt tường 8 chỗ dọc từ móng lên nóc.  Vậy tôi có thể khởi kiện hợp tác xã này không? Trình tự tiến hành như thế nào? Căn cứ vào luật nào?

    Ai biết xin tư vấn dùm.Tôi xin chân thành cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

Email: luat.huythanh@gmail.com