Chồng bị tai nạn giao thông đang cấp cứu giờ mua bảo hiểm y tế có được không?

Chủ đề   RSS   
  • #536073 30/12/2019

    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (453)
    Số điểm: 3910
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 176 lần


    Chồng bị tai nạn giao thông đang cấp cứu giờ mua bảo hiểm y tế có được không?

    Chào anh chị, chồng tôi vừa bị tai nạn gãy chân, đang nhập viện cấp cứu anh chị cho tôi hỏi nếu mai tôi đi mua bảo hiểm y tế cho chồng thì chồng tôi có được hưởng bảo hiểm không anh chị?
     
    Khoản 3 Điều 16 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi năm 2014, quy định:
     
    “3. Thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng được quy định như sau:
     
    a) Đối tượng quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều 12 của luật này tham gia bảo hiểm y tế lần đầu, thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế;
     
    b) Người tham gia bảo hiểm y tế liên tục kể từ lần thứ hai trở đi thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước;
     
    c) Đối tượng quy định tại khoản 4 và khoản 5 Điều 12 của luật này tham gia bảo hiểm y tế từ ngày luật này có hiệu lực thi hành hoặc tham gia không liên tục từ 3 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng sau 30 ngày, kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế;
     
    d) Đối với trẻ em dưới 6 tuổi thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến ngày trẻ đủ 72 tháng tuổi. Trường hợp trẻ đủ 72 tháng tuổi mà chưa đến kỳ nhập học thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến ngày 30 tháng 9 của năm đó”.
     
    Do chồng của bạn chưa tham gia bảo hiểm y tế mà bây giờ mới mua bảo hiểm y tế tự nguyện thì phải sau 30 ngày thẻ bảo hiểm y tế trên mới có hiệu lực.
     
     
    1042 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #536195   31/12/2019

    Thông tin thêm đén bạn1

    Danh mục thuốc bảo hiểm y tế quy định các hoạt chất được quỹ bảo hiểm y tế chi trả, các bệnh viện thì căn cứ vào các hoạt chất để đấu thầu các loại thuốc sử dụng cho người bệnh của Luật Đấu thầu.

    Do đó việc cung ứng thuốc phụ thuộc vào sự lựa chọn mua sắm thuốc của bệnh viện, cơ quan bảo hiểm xã hội thanh toán chi phí thuốc của người bệnh theo mức sử dụng và mức giá cơ sở y tế mua vào nên không có quy định chi trả phần chênh lệch giữa giá thuốc tự mua và giá bảo hiểm y tế.

    Trong trường hợp thuốc có hoạt chất ngoài danh mục quỹ bảo hiểm y tế bảo hiểm chi trả, cơ quan bảo hiểm xã hội không có căn cứ thanh toán chi phí của những thuốc này.

     
    Báo quản trị |  
  • #539308   25/02/2020

    HNP1997
    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (453)
    Số điểm: 3910
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 176 lần


    Cảm ơn những chia sẻ của bạn. Nhưng hình như bạn chia sẻ nhầm nội dung thì phải? Nội dung bạn chia sẻ thêm đâu có liên quan gì đến việc mình đang bàn đâu bạn?

     
    Báo quản trị |  
  • #539325   25/02/2020

    lananh8998
    lananh8998
    Top 200
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (320)
    Số điểm: 2202
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 51 lần


    Về vấn đề chồng bị tai nạn đang cấp cứu có mua bảo hiểm y tế được hay không, thì theo quan điểm cá nhân của mình thì như thực tế mình thấy thì sẽ khó mua bảo hiểm y tế lúc này nhưng luật định thì bạn vẫn có quyền được mua nhưng phải chờ bảo hiểm y tế có hiệu lực để sử dụng. 

     
    Báo quản trị |