Chồng bệnh vợ chăm thì vợ có được được nghỉ chế độ ốm đau?

Chủ đề   RSS   
  • #558906 28/09/2020

    hongphuongtg98
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2749
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 59 lần


    Chồng bệnh vợ chăm thì vợ có được được nghỉ chế độ ốm đau?

    Theo Điều 25 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ ốm đau như sau:
     
    - Bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.
     
    Trường hợp ốm đau, tai nạn phải nghỉ việc do tự hủy hoại sức khỏe, do say rượu hoặc sử dụng chất ma túy, tiền chất ma túy theo danh mục do Chính phủ quy định thì không được hưởng chế độ ốm đau.
     
    - Phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 07 tuổi bị ốm đau và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền.
     
    Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ khi con ốm đau quy định tại Điều này tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.
     
    Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau được quy định cụ thể tại Điều 26, Điều 27 Luật Bảo hiểm xã hội 2014.
     
    Như vậy, theo quy định trên thì chế độ ốm đau chỉ áp dụng đối với trường hợp người lao động ốm đau, tai nạn hay nghỉ việc để chăm sóc con ốm đau. Còn đối với việc người lao động nghỉ việc chăm chồng ốm thì sẽ không được hưởng chế độ nghỉ ốm đau.
     
    1895 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #558925   28/09/2020

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1298)
    Số điểm: 11507
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 263 lần


    Đồng ý với bạn theo quy định trên thì chế độ ốm đau chỉ áp dụng đối với trường hợp người lao động ốm đau, tai nạn hay nghỉ việc để chăm sóc con ốm đau. Còn đối với việc người lao động nghỉ việc chăm chồng ốm thì sẽ không được hưởng chế độ nghỉ ốm đau. Trường hợp này người vợ có thể nghỉ phép hoặc thỏa thuân nghỉ không lương theo quy định pháp luật lao động.

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anthuylaw vì bài viết hữu ích
    hongphuongtg98 (28/09/2020)