Chơi đá gà ăn tiền có bị truy cứu trách nhiệm hình sự?

Chủ đề   RSS   
  • #533686 27/11/2019

    lananh8998
    Top 200
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (320)
    Số điểm: 2202
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 51 lần


    Chơi đá gà ăn tiền có bị truy cứu trách nhiệm hình sự?

    Căn cứ điều 321 Bộ luật hình sự 2015, Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 người nào có hành vi đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật tùy theo mức tiền, tình trạng nhân thân thì sẽ có thể truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc.

    Hành vi chơi đá gà, đặt cược ăn tiền chính là hành vi đánh bạc trái phép được thua bằng tiền. Do vậy, người có hành vi chơi đá gà ăn tiền có thể sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

    Căn cứ khoản 1,2 Điều 321 Bộ luật hình sự 2015, khoản 120 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 thì tùy theo mức tiền hay giá trị hiện vật chơi đá gà mà có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự với khung hình phạt tù:

    Chơi đá gà được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

    Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm.

     

     
    393 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lananh8998 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/11/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận