DanLuat 2015

Cho vay với mức lãi suất 10%/tháng có phải cho vay nặng lãi không?

Chủ đề   RSS   
  • #206216 09/08/2012

    trucpham_dt2006

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/08/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho vay với mức lãi suất 10%/tháng có phải cho vay nặng lãi không?

    Chào luật sư, mong đươc luật sư tư vấn.

    Ngày 21/8/2011 chị tôi có vay 10 triệu, với lãi suất 10%/tháng, và không viết giấy nợ. Mấy tháng sau chị tôi có vay thêm cũng với mức lãi suất như vậy. Trong mấy tháng đó chị tôi không có tiền trả tiền lãi, và số tiền lãi đó được người cho vay cộng dồn vào tiền gốc và vẫn tính lãi, có nghĩa là lãi mẹ đẻ lãi con. Tháng 2 vừa rồi chị tôi không có khả năng trả và tổng số tiền gốc chị tôi đã mượn là 48 triệu, và ngày 21/7/2012 người ta tính tiền lãi mà chị tôi phải trả là 52 triệu, như vậy tổng số tiền cả gốc cả lãi là 100 triệu. Người ta bắt chị tôi ghi giấy nợ với tổng số tiền mượn là 100 triệu, chị tôi không đồng ý và chỉ ghi nợ gốc 48tr, tiền lãi 52tr, tổng là 100tr, và thời gian trả là trả dần.

    Vậy xin luật sư cho hỏi với mức lãi suất 10%/tháng như vậy có phải là cho vay nặng lãi không? nếu như chị tôi bị kiện ra tòa thì tòa án có áp dụng mức lãi suất khác không hay là chị tôi vẫn phải trả  tổng cộng 100tr? Và nếu bị kiện thi tòa có bắt trả luôn không hay là cho thời gian để trả dần giống như trong giấy nợ? Và chị tôi có phải chiu án phí không? và mức án phí là bao nhiêu?

    Mong luật sư tư vấn tận tình, vì hiện giờ chị tôi xin trả dần mà họ không cho nên chị tôi rất hoang mang. Xin chân thành cảm ơn luật sư.

     
    12088 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #206240   09/08/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17971
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1122 lần
    Lawyer

         Chào bạn! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau: Trường hợp lãi suất 10% một tháng là  lãi suất quá cao so với quy định của pháp luật chẳng hạn lãi suất ngân hàng là 9% một năm do vậy một tháng một năm tương đương 0,75% một tháng. Theo quy định tại Điều 476 BLDS thì Lãi suất vay do các bên thoả thuận nhưng không được vượt quá 150% của lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố đối với loại cho vay tương ứng.

           Căn cứ quy định viện dẫn trên mức lãi suất tối đa bạn được phép cho vay 1,13 % một tháng. Mức lãi suất trong hợp đồng của bạn cao gấp 9 lần so với mức lãi suất tối đa mà pháp luật cho phép.

          Theo quy định tại Điều 163 BLHS về Tội cho vay lãi nặng thì
    1. Người nào cho vay với mức lãi suất cao hơn mức lãi suất cao nhất mà pháp luật quy định từ mười lần trở lên có tính chất chuyên bóc lột, thì bị phạt tiền từ một lần đến mười lần số tiền lãi hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến một năm.
    2. Phạm tội thu lợi bất chính lớn thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.
    3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ một đến năm lần số lợi bất chính, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

         Như vậy, với mức lãi suất cao gấp 9 lần theo quy định viện dẫn trên chưa bị xử lý truy cứu trách nhiệm hình sự. Ngoài ra người cho vay coi đó là nghề nghiệp thường xuyên, thu nhập chính từ hoạt động cho vay nặng lãi.

         Do vậy, bạn nên làm đơn khởi kiện ra tòa, hoặc họ làm đơn khởi kiện ra tòa thì càng có lợi cho bạn về mức lãi suất cho vay quá cao với quy định của pháp luật. Do vậy, khi ra tòa phần lãi suất vượt quá đó sẽ không được tính và sẽ căn cứ các quy định viện dẫn trên để giải quyết.

       Người nào làm đơn khởi kiện thì người đó phải có nghĩa vụ nộp tiền tạm ứng án phí bằng 50%. Theo pháp lệnh số 10/2009: án phí là: 100 triệu X 5% = 5 triệu, số tiền tạm đóng án phí là 5 triệu : 2 = 2.5 triệu đồng.

     

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-