DanLuat 2015

CHO VAY VỚI HÌNH THỨC MUA BÁN CÓ HỢP PHÁP KHÔNG ?

Chủ đề   RSS   
  • #209869 28/08/2012

    hongha2vl

    Female
    Sơ sinh

    Vĩnh Long, Việt Nam
    Tham gia:15/03/2011
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 360
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 0 lần


    CHO VAY VỚI HÌNH THỨC MUA BÁN CÓ HỢP PHÁP KHÔNG ?

     Thưa luật sư  cho tôi hỏi : _ Tôi cho người khác vay tiền với lãi xuất là 5.% /tháng. với hinh thức là làm hợp đồng mua bán nhà đất . Theo tôi, đó cũng chỉ là muốn bảo tồn số vốn mình bỏ ra thôi .Nếu chủ nhà hoàn trả lại tiền thì tôi sẽ giao trả lại tài sản cho họ .Tôi xin hỏi luật sư :

         - Tôi làm như vậy có hợp pháp không , và lãi xuất tôi cho vay có được gọi là nặng lãi không ?

         -Xin luật sư tư vấn giúp tôi và xin trân trọng cảm ơn ngài .

     

     

    dbmnmnmn

     
    3944 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #210002   28/08/2012

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (669)
    Số điểm: 3774
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 244 lần
    Lawyer

     

    Chào bạn! LS NGUYỄN THẠCH THẢO xin tư vấn cho bạn như sau:
    Về nguyên tắc, việc ký hợp đồng mua bán giữa hai người là hợp pháp, tuy nhiên mục đích mua bán nhằm che dấu cho một hành vi khác thì khi có tranh chấp xảy ra, bên vay có thể yêu cầu tòa án tuyên bố giao dịch vô hiệu do giả tạo.
     
    Điều 129 BLDS quy định: khi các bên xác lập giao dịch dân sự một cách giả tạo nhằm che giấu một giao dịch khác thì giao dịch gia tạo vô hiệu, còn giao dịch bị che dấu vẫn có hiệu lực, trừ trường hợp giao dịch đó cũng vô hiệu theo quy định của pháp luật.
     
    Đối với vấn đề lãi suất Điều 476 BLDS quy định:
    1. Lãi suất vay do các bên thỏa thuận nhưng không được vượt quá 150% của lãi suất cơ bản do ngân hàng nhà nước công bố đối với loại cho vay tương ứng. 
    2. Trong trường hợp các bên có thỏa thuận về việc trả lãi, nhưng không xác định rõ lãi suát hoặc có tranh chấp về lãi suất thì áp dụng lãi suất cơ bản do ngân hàng nhà nước công bố tương ứng với thời hạn vay tại thời điềm trả nợ.
    Chúc bạn sức khỏe.

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTHACHTHAO vì bài viết hữu ích
    hongha2vl (28/08/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM

ĐTDĐ: 0989046966 - ĐTVP: (08).38940903

EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

0 Thành viên đang online
-