DanLuat 2015

Cho vay ngoại tệ để trả lương chuyên gia nước ngoài

Chủ đề   RSS   
  • #242286 28/01/2013

    Cho vay ngoại tệ để trả lương chuyên gia nước ngoài

    Xin mọi người trợ giúp: Theo quy định về cho vay ngoại tệ hiện nay và quy định về quản lý ngoại hối thì Ngân hàng có được cho doanh nghiệp vay ngoại tệ để thanh toán tiền thuê chuyên gia nước ngoài không?

     
    4917 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #242467   29/01/2013

    maichitinh
    maichitinh
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/01/2013
    Tổng số bài viết (140)
    Số điểm: 986
    Cảm ơn: 34
    Được cảm ơn 68 lần


    Chào bạn, tôi trả lời bạn như sau:

    Theo Pháp lệnh về ngoại hối năm 2005 thì:

    Điều 22. Quy định hạn chế sử dụng ngoại hối

    Trên lãnh thổ Việt Nam, mọi giao dịch, thanh toán, niêm yết, quảng cáo của người cư trú, người không cư trú không được thực hiện bằng ngoại hối, trừ các giao dịch với tổ chức tín dụng, các trường hợp thanh toán thông qua trung gian gồm thu hộ, uỷ thác, đại lý và các trường hợp cần thiết khác được Thủ tướng Chính phủ cho phép.

    Như vậy bạn vay ngân hàng thì được nhưng dùng tiền vay đó trả lương thì không được.

     
    Báo quản trị |  
  • #242483   29/01/2013

     

    Cảm ơn bạn maichitinh đã trả lời, tuy nhiên theo quy định tại Khoản 10 Điều 29 Nghị định 160/2006/NĐ-CP quy định chi tiết về Pháp lệnh ngoại hối thì:

    "10. Người không cư trú và người cư trú là người nước ngoài được nhận lương, thưởng và phụ cấp bằng ngoại tệ từ người cư trú, người không cư trú là tổ chức;" 

    Theo đó thì NH được cho vay để thanh toán lương đối với chuyên gia nước ngoài. Tuy nhiên theo TT 37/2012/TT-NHNN ngày 28/12/2012 thì cần phải xem xét lại:

    + Trường hợp khách hàng cho vay trả lương để thực hiện phương án xuất khẩu và có nguồn thu xuất khẩu từ  phương án đó thì được cho vay (Điểm c Khoản 1 Điều 3).

    + Trường hợp khách hàng có nguồn thu từ phương án khác thì cần phải xem xét lại là việc trả lương cho chuyên gia nước ngoài bằng ngoại tệ có phải là nhập khẩu dịch vụ/sức lao động hay không (Điểm a Khoản 1 Điều 3).

    Vấn đề tôi muốn hỏi là việc trả lương cho chuyên gia nước ngoài bằng ngoại tệ có được xem là nhập khẩu hay không?

    Rất mong được sự giúp đỡ của các bạn. Xin chân thành cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #242607   30/01/2013

    maichitinh
    maichitinh
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/01/2013
    Tổng số bài viết (140)
    Số điểm: 986
    Cảm ơn: 34
    Được cảm ơn 68 lần


    Chào bạn, tôi trả lời bạn như sau:

    Phần tư vấn của tôi đã nói rõ và vấn đề của bạn không được xem là "nhập khẩu" bạn nhé ! Việc trả lương cho người nước ngoài như thông tin mà bạn đưa ra sẽ chịu sự điều chỉnh của quy định nêu trên.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-