cho vay lãi suất 10.000/ngày/triệu có phải là cho vay nặng lãi không? mong luật sư và mọi ngừoi giúp đỡ

Chủ đề   RSS   
  • #205238 03/08/2012

    linhnguyen_88

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:03/08/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cho vay lãi suất 10.000/ngày/triệu có phải là cho vay nặng lãi không? mong luật sư và mọi ngừoi giúp đỡ

    xin chào luật sư, xin luật sư vui lòng cho tôi hỏi chút về việc cho vay nặng lãi

    mẹ tôi có mựon 1 ngừoi số tiền là 30 triệu 1 ngày mẹ tôi phải đóng cho họ 300 nghìn (tức lãi suất 30%/tháng). là do 2 bên thỏa thuận mức lãi này

    nhưng với số tiền gốc 30 triệu mẹ tôi đã đóng lãi cho họ hơn số tiền gốc đó ( vay cách đây hơn 1 năm)

    bây giờ mẹ tôi bị vỡ nợ không có khả năng chi trả nữa

    nếu tôi làm đơn kiện ( tôi có đầy đủ bằng chứng buộc tội ngừoi kia cho vay nặng lãi) thì mẹ tôi có bị tội gì không? và ngừoi cho mẹ tôi vay tiền bị tội gì?

    tôi muốn làm đơn kiện thì làm đơn gì? viết như thế nào và nộp cho cơ quan chức năng nào?

    xin luật sư và mọi ngừoi trả lời sớm cho tôi

    xin chân thành cảm ơn!!!

     
    63339 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #205253   04/08/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1971 lần


    Thân chào bạn!

    Tôi xin được trao đổi với bạn như sau:

    Theo bạn trình bày thì mẹ của bạn có mượn 30 triệu đồng, 1 ngày mẹ của bạn phải đóng tiền lãi là 300.000 đồng. Vậy thì, 1 tháng mẹ của bạn phải đóng tiền lãi là 9.000.000 đồng. Tức lãi suất khoảng 30%/tháng là quá cao so với quy định của pháp luật.

    Lãi suất cơ bản do Nhà nước quy định hiện nay là 9%/năm = 0.75%/tháng. Như vậy, với số tiền là 30 triệu đồng, thì lãi suất theo Nhà nước quy định trong 1 tháng là 225.000 đồng. Mà lãi suất bên phía cho vay là 9.000.000 đồng/tháng, Như vậy, lãi suất của bên cho vay gấp 40 lần so với lãi suất mà Nhà nước quy định, người cho vay đã có dấu hiệu cho vay nặng lãi theo quy định.

    Theo quy định của Bộ luật hình sự hiện hành thì:

    Điều 163.  Tội cho vay lãi nặng 

    1. Người nào cho vay với mức lãi suất cao hơn mức lãi suất cao nhất mà pháp luật quy định từ  mười lần trở lên có tính chất chuyên bóc lột, thì bị phạt tiền từ một lần đến mười lần số tiền lãi hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến một năm.

    2. Phạm tội  thu lợi bất chính lớn thì bị phạt tù từ sáu tháng  đến ba năm.

    3. Người phạm tội  còn có thể bị phạt tiền từ một lần đến năm lần số lợi bất chính, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

    "Tính chất chuyên bóc lột"  được hiểu là hành vi cho vay lãi nặng nhằm trục lợi bất chính và người cho vay chuyên sống bằng nghề cho vay lãi nặng, làm cho người vay phải điêu đứng...

    Theo những phân tích trên, và căn cứ vào những câu hỏi của bạn, tôi xin trả lời như sau:

    1/ Bạn/mẹ bạn có quyền làm Đơn tố cáo, gửi Cơ quan cảnh sát điều tra quận/huyện, kèo theo đơn tố cáo gồm các giấy tờ vay mượn...chứng minh việc cho vay nặng lãi. Mẹ của bạn không có tội, nếu chứng minh được hành vi cho vay nặng lãi của người kia.

    2/ Hiện nay, tôi khuyên mẹ bạn không nên trả lãi, và không ký vào bất cứ giấy tờ gì mà từ bên cho vay bảo ký. Nếu mẹ của bạn không trả gốc và lãi, thì có thể bên cho vay sẽ khởi kiện, khi đó mẹ của bạn chỉ phải trả lãi suất theo quy định của pháp luật là 0.75%/tháng kể từ ngày hết thời hạn trả nợ gốc.

    Nếu có vấn đề gì chưa rõ, bạn vui lòng liên hệ diễn đàn để được trao đổi, tư vấn.

    Trân trọng!

     

     

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    paamboo1316 (29/07/2014)
  • #335690   29/07/2014

    paamboo1316
    paamboo1316

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/07/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cho tôi hỏi,tôi có vay một người bạn số tiền 60 triệu,có viết giấy nợ,còn lãi suất 30% 1 tháng được thỏa thuận bằng miệng,nhưng giờ tôi không đủ chi trả và người đó đòi kiện tôi,tôi có bằng chứng những tin nhắn trong điện thoại được ghi lãi suất rõ ràng,vậy người đó có bị phạm tội không?và tôi có cần phải trả số tiền đó không khi mấy tháng qua lúc nào tôi cũng đóng mười mấy triệu tiền lời...Xin Cần Tư Vấn Gấp....Tôi đã đọc những luật trên nhưng chỉ mong chuyện của tôi sẽ được xử như thế nào??? CÁM ƠN

     
    Báo quản trị |  
  • #336013   30/07/2014

    pancu
    pancu

    Male
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:30/09/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    khi túng thiếu thì đến nhờ giả, van xin lạy lục người ta cho vay tiền, để rồi bây gời quay lại thưa kiện buộc tội người khác. nếu lúc vay cao quá tại sao không đi nhờ vã người khác. hành động ăn cháo đá bát như thế thật không đáng để lên đây rêu rao. ( lúc trước gia đình tôi mẹ lâm bệnh nặng trong lúc khó khăn chẳng thể vay ở đâu được số tiền 100tr cũng nhờ có người cho mượn tuy rằng lãi xuất cao nhưng đã cứu sống người thân trong gia đình, khi lành bệnh gia đình tôi đã phải bán gần hết ruộng đất để trả, nằm suy nghỉ tôi vẩn thầm mang ơn người ta.)

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn pancu vì bài viết hữu ích
    sanhapple (01/10/2014)
  • #349617   11/10/2014

    Bonbelano
    Bonbelano

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/10/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cho tôi hỏi.

    Vừa qua vợ chồng tôi có vay mượn nhiều người để làm ăn nhưng không may bị lừa mất hết giờ nợ nần chồng chất,mọi người giờ đây ráo riết đòi nợ,làm rùm beng và dọa dẫm lung tung. Trong khoản nợ có những khoản vay 4.000/ngày,5.000/ngày,10.000/ngày,20.000/ngày...và có những khoản bằng lãi suất ngân hàng. Có người thì vợ chồng tôi thực hiện lãi suất đầy đủ được nhưng có người bị ngắt quãng do có người bắt ép ghê quá cho nên vợ chồng tôi hoảng sợ nên cứ đi vay chỗ này đập chỗ kia và vì thương vợ tôi có đứng ra thương thuyết xin cho làm ăn trả nợ gốc dần mà không được. Nên vừa rồi tôi lai phải theo vợ đi vay mấy nơi cũng nợ lãi để trám nhằm yên ổn làm ăn. Chỗ thì vay 50tr họ cắt lãi 5tr/20 ngày luôn,chỗ thì họ lấy 3.000/1tr/ngày và tất cả mọi nơi chỉ có vợ chồng chúng tôi viết giấy để lại chứ không có chút giấy nào cầm về,kể cả khoản trả lãi cũng vậy.

    Vậy cho tôi hỏi giờ vợ chồng tôi phải làm gì và liệu có bị hành xử dì hay mắc tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản hay không ? Mặc dù vợ chồng tôi quyết định xin làm trả nợ dần chứ không chạy trốn như người ta.

    Hiện vợ chồng tôi rất khổ sở vì chúng tôi xưa nay không phải người xấu.

    Giờ lỡ dại vậy tôi vẫn muốn làm người tử tế sống đàng hoàng mà người ta không cho

     
    Báo quản trị |  
  • #352095   24/10/2014

    hongduylaw
    hongduylaw

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2014
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 136
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 5 lần


    paamboo1316 viết:

    Xin cho tôi hỏi,tôi có vay một người bạn số tiền 60 triệu,có viết giấy nợ,còn lãi suất 30% 1 tháng được thỏa thuận bằng miệng,nhưng giờ tôi không đủ chi trả và người đó đòi kiện tôi,tôi có bằng chứng những tin nhắn trong điện thoại được ghi lãi suất rõ ràng,vậy người đó có bị phạm tội không?và tôi có cần phải trả số tiền đó không khi mấy tháng qua lúc nào tôi cũng đóng mười mấy triệu tiền lời...Xin Cần Tư Vấn Gấp....Tôi đã đọc những luật trên nhưng chỉ mong chuyện của tôi sẽ được xử như thế nào??? CÁM ƠN

     

    Mình vân chưa hiểu ý bạn là gì ? Đáng lẽ người cho bạn vay phải là người KIỆN bạn chứ ,sao bạn lại đi kiện người ta ,trong khi bạn với người ta đã giao kèo từ trước ( tức thỏa thuận đã được đồng ý từ 2 phía ) .Đó là về tình ,còn về lý  thì trên thực tế chẳng có chứng cứ gì cam đoan cả ( vì bằng miệng -lời nói gió bay ) nên không có pháp luật quy định cả.

    Trân trọng !

    Mọi ý kiến thắc mắc,phản hồi xin gửi về :

    Địa chỉ: Số 26/16 Phan Văn Trường,Dịch Vọng Hậu,Cầu Giấy

    Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

    Điện thoại: 0985 928 544( Luật sư Tuấn )

    ly hôn đơn phương | ly hon don phuong |tư vấn ly hôn |tư vấn ly hôn đơn phương |thu tuc ly hon don phuong | thủ tục ly hôn | dịch vụ ly hôn | dich vu ly hon

     
    Báo quản trị |