Cho vay lãi suất 0% có bị ấn định thuế?

Chủ đề   RSS   
  • #517304 27/04/2019

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (544)
    Số điểm: 14795
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 134 lần


    Cho vay lãi suất 0% có bị ấn định thuế?

    Công ty mình cho khách hàng vay 1 khoản tiền để lấy hàng và có làm phụ lục cho khoản này tính lãi suất + lãi phạt. Nhưng giờ bên mình lại hoàn lại khoản này cho khách hàng, vậy để hợp lý bên mình cần những chứng từ gì?

     
    5960 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #517307   27/04/2019

    sunshine19
    sunshine19
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (613)
    Số điểm: 4350
    Cảm ơn: 210
    Được cảm ơn 132 lần


    Trường hợp của anh, theo như anh trình bày là bên anh có cho đối tác vay tiền, và theo hợp đồng sẽ có phát sinh lãi tiền vay.

    Tuy nhiên, hiện tại sau khi nhận lại tiền gốc và lãi bên anh muốn trả lại phần lãi cho đối tác có phải không ạ? Hay có thể hiểu là cho vay lãi suất 0% ?

    Trường hợp này sẽ có khả năng bị ấn định thuế. Tại mục 1 Công văn 4975/TCT-CS năm 2016 về chính sách thuế thu nhập doanh nghiệp do Tổng cục Thuế ban hành có nêu trường hợp tương tự:

    "1. Đối với khoản tiền Công ty cho Công ty TNHH MM XK Việt Mỹ vay không tính lãi suất

    Tại Điểm e Khoản 1 Điều 37 Luật quản lý thuế số 78/2006/QH11 ngày 29/11/2006 quy định Người nộp thuế nộp thuế theo phương pháp kê khai bị ấn định thuế trong trường hợp: “Mua, bán, trao đổi và hạch toán giá trị hàng hóa, dịch vụ không theo giá trị giao dịch thông thường trên thị trường;

    Căn cứ quy định trên, từ năm 2010 đến năm 2013, Công ty TNHH May Trịnh Vương cho Công ty TNHH MM XK Việt Mỹ vay vốn với lãi suất 0% thì hoạt động vay vốn trên là việc thực hiện trao đổi không theo giá giao dịch thông thường trên thị trường. Tổng cục Thuế thống nhất về ý kiến xử lý của Cục Thuế thành phố Hồ Chí Minh tại công văn số 8767/CT-TT1 ngày 9/9/2016 nêu trên, cụ thể: Công ty thuộc diện bị ấn định thuế theo quy định tại điểm e Khoản 1 Điều 37 Luật Quản lý thuế và các văn bản hướng dẫn thi hành. "

     
    Báo quản trị |