Cho vay có thế chấp GCNQSDĐ,có làm hợp đồng vay tại phòng công chứng.

Chủ đề   RSS   
  • #162329 31/01/2012

    dongtaq4

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/11/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho vay có thế chấp GCNQSDĐ,có làm hợp đồng vay tại phòng công chứng.

    Tôi có cho 1 người vay với số tiền là 400 triệu đồng,lãi suất 3% tháng.người vay có thế chấp cho tôi GCNQSDĐ(sổ đỏ) của mình đứng tên.chúng tôi có làm hợp đồng vay,thế chấp tài sản.tại phòng công chứng.
     thời hạn vay 1 tháng nhưng nay đã 4 tháng rồi mà người vay không trả lại tiền cho tôi.
    - người vay có thể cớ mất để làm sổ đỏ mới không?
    - Vì người đó vi phạm hợp đồng vay tôi có thể đăng ký chuyển QSDĐ của miếng đất mà họ thế chấp qua tên mình được không?
    Xin luật sư hướng dẫn giúp tôi.bây giờ tôi phải làm sao để lấy lại tài sản của mình.
    CHÂN THÀNH CÁM ƠN...
     
    6081 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #162381   31/01/2012

    manh_lawyer
    manh_lawyer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2011
    Tổng số bài viết (137)
    Số điểm: 877
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 77 lần


    Chào bạn. Tôi xin có ý kiến về trường hợp của bạn như sau:

    1. Người vay có thể lấy cớ mất để làm sổ đỏ mới hay không?

    Theo quy định của pháp luật thì việc thế chấp QSD đất để đảm bảo thực hiện nghĩa vụ phải đăng ký việc thế chấp tại văn phòng đăng ký QSD đất thuộc phòng TN&MT. Tuy nhiên bạn chưa đề cập là các bên đã tiến hành đăng ký thế chấp TS hay chưa?

    TH1: Nếu như đã đăng ký thì không thể sảy ra trường hợp bạn nói.

    TH2: Nếu chưa đăng ký, bạn có thể làm đơn hoặc đề nghị VPCC đề nghị phòng TN&MT không tiến hành việc cấp sổ đỏ (GCNQSDĐ) mới cho bên kia nếu bên kia có yêu cầu với lý do trên.

    1. Về việc xử lý tài sản thế chấp.

    Theo quy định tại: Ðiều 721 –BLDS 2005. X lý quyn s dng đt đã thế ch

    Khi đã đến hạn thực hiện nghĩa vụ được bảo đảm bằng thế chấp quyền sử dụng đất mà bên thế chấp không thực hiện hoặc thực hiện không đúng nghĩa vụ thì quyền sử dụng đất đã thế chấp được xử lý theo thỏa thuận; nếu không có thỏa thuận hoặc không xử lý được theo thỏa thuận thì bên nhận thế chấp có quyền khởi kiện tại Tòa án.”

    Điều 58 – Nghị định 163/2006 Hướng dẫn về giao dịch bảo đảm. Nguyên tắc xử lý tài sản bảo đảm

    1. Trong trường hợp tài sản được dùng để bảo đảm thực hiện một nghĩa vụ thì việc xử lý tài sản đó được thực hiện theo thoả thuận của các bên; nếu không có thoả thuận thì tài sản được bán đấu gia theo quy định của pháp luật

    Như vậy trong trường hợp của bạn để bảo vệ quyền lợi của mình bạn cần khởi kiện ra tòa và đề nghị tòa án phát mại tài sản thông qua đấu giá TS bảo đảm là QSDĐ để đòi nợ, phần giá trị TS còn thừa khi phát mại sẽ được trả lại cho chủ sử dụng hợp pháp (bên vay). Mà bạn không thể đương nhiên được hưởng toàn bộ TS thế chấp (nói như bạn là sang tên QSDĐ từ bên thế chấp sang tên bạn).

    Chúc bạn bảo vệ được quyền lợi hợp pháp của mình. Có vấn đề gì chưa rõ bạn có thể đặt thêm câu hỏi để được mọi người tư vấn. Thân mến

    Tư vấn pháp luật miễn phí

    Mr: Mạnh

    Tell: 0986.739.919

    Ym: manhlawyer07@gmail.com

     
    Báo quản trị |