Cho vay bằng tiền riêng của mình

Chủ đề   RSS   
  • #326890 06/06/2014

    chitinbl

    Sơ sinh


    Tham gia:18/11/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho vay bằng tiền riêng của mình

    trong thời gian sống chung với chồng, tôi có tiết kiệm được một khoảng tiền riêng. Và đem cho vay riêng để tăng thêm thu nhập (chồng tôi không biết điều này, giấy nhận tiền nợ thì chỉ ghi mình tên tôi là chủ nợ). Bây giờ tôi tính ly hôn với chồng, thì khoản tôi cho vay riêng đó có phải là tài sản chung của vợ chồng không? tôi không kê vào danh mục tài sản trong đơn xin ly hôn có được không? Và quyền lợi đòi nợ của tôi có được đảm bảo không?

    Xin luật sư tư vấn dùm, tôi cảm ơn!

     

     
    4085 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #327034   07/06/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1262 lần
    Lawyer

    chitinbl viết:

    trong thời gian sống chung với chồng, tôi có tiết kiệm được một khoảng tiền riêng. Và đem cho vay riêng để tăng thêm thu nhập (chồng tôi không biết điều này, giấy nhận tiền nợ thì chỉ ghi mình tên tôi là chủ nợ). Bây giờ tôi tính ly hôn với chồng, thì khoản tôi cho vay riêng đó có phải là tài sản chung của vợ chồng không? tôi không kê vào danh mục tài sản trong đơn xin ly hôn có được không? Và quyền lợi đòi nợ của tôi có được đảm bảo không?

    Xin luật sư tư vấn dùm, tôi cảm ơn!

     

    Chào bạn!

    Điều 27, Luật Hôn nhân và Gia đình quy định:

    "

    Điều 27. Tài sản chung của vợ chồng

    1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh và những thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và những tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

    Quyền sử dụng đất mà vợ chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng. Quyền sử dụng đất mà vợ hoặc chồng có được trước khi kết hôn, được thừa kế riêng chỉ là tài sản chung khi vợ chồng có thỏa thuận.

    Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất.

    2. Trong trường hợp tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu thì trong giấy chứng nhận quyền sở hữu phải ghi tên của cả vợ chồng.

    3. Trong trường hợp không có chứng cứ chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó là tài sản chung."

    Như vậy đó là tài sản chung.

    Tuy nhiên, nếu chồng bạn không biết thì bạn cũng có thể không kê khai.

    Thân gửi!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #327041   07/06/2014

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3333)
    Số điểm: 21677
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1181 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Đây là thu nhập của bạn trong thời kỳ hôn nhân nên nó là tài sản chung của vợ chồng và vợ chồng có quyền ngang nhau căn cứ theo Điều 27 Luật Hôn nhân và gia đình. Về mặt đạo đức thì bạn có thể làm những gì bạn dự định và theo cách bạn nghĩ là chồng không biết. Tuy nhiên, kể cả sau khi đã ly hôn và phân chia tài sản, nếu chồng bạn phát hiện, chứng minh được số tài sản kiểu như bạn kể thì chồng bạn vẫn có quyền yêu cầu liên quan đến khối tài sản đó.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #327046   07/06/2014

    luathuythanh
    luathuythanh
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2014
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 3619
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 168 lần


    Chào Bạn.

    Theo quy định tại Điều 32 Luật Hôn nhân và Gia đình thì tài sản riêng của vợ chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn, tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân, tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại khoản 1 Điều 29 và Điều 30 của Luật HN và GĐ, đồ dùng, tư trang cá nhân.

    Như vậy, khoản tiền mà bạn tích góp trong thời kỳ hôn nhân, kể cả từ nguồn thu nhập riêng của bạn (không thuộc các trường hợp nêu trên) thì vẫn là tài sản chung của vợ chông. Về nguyên tắc, khi ly hôn thì tài sản đó cũng sẽ được chia đôi nếu có yêu cầu.

    Do vậy, nếu Chồng bạn không biết, không yêu cầu thì bạn cũng không cần thiết kê khai tại Đơn xin ly hôn.

    Bạn có quyền đòi nợ số tiền mà bạn đã cho vay, còn việc có đòi được hay không phụ thuộc vào chứng cứ chứng minh của bạn (VD như Giấy vay tiền). Tuy nhiên, trường hợp nếu phải ra Tòa để đòi nợ thì chắc chắn tòa án sẽ xem xét thời điểm cho vay, và khi đó chồng bạn nhiều khả năng sẽ được xác định là người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan.

    Trên đây là một vài ý kiến để bạn tham khảo, nếu cần tư vấn thêm bạn có thể liên hệ trực tiếp với tôi và cập nhật trang web - phần Hôn nhân và Gia đình của chúng theo thông tin tại phần chữ ký để tham khảo.

    Cảm ơn bạn.

    Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

    Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

    Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

    Email: luat.huythanh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com