cho vay

Chủ đề   RSS   
  • #280793 12/08/2013

    tranxuantrinh

    Sơ sinh

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:12/08/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    cho vay

    em cho một nguoi vay với số tiền chỉ co 5.500.000 ngàn nhưng em có làm giấy vay tiền ,lãi suất theo thỏa thuận của hai bên ,jo đã 4 tháng rồi nguoi đó ko trả lãi cố tình ko trả em có nhờ pahp1 luật dc ko với số tiên nhỏ chỉ với 5.500,000

     
    6223 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #280938   13/08/2013

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1475 lần


    Chào bạn!

    Bạn cho vay có thời hạn trả nợ không? 

    Nếu không ghi thời hạn thì bạn buộc phải thông báo về việc thời điểm đến hạn trả nợ, sau khi đến hạn mà người vay không trả bạn có quyền khởi kiện tại Tòa để tranh chấp hợp đồng vay tài sản.

    Ở đây không phân biệt số tiền nhiều hay ít? Mà vấn đề là bạn có làm hay không?

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    tranxuantrinh (14/08/2013) duytambinh (18/08/2013) hoaiduong82 (12/01/2019)
  • #281679   17/08/2013

    chuthanhtung127
    chuthanhtung127

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/08/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Dạ chào luật sư chánh

      Luật sư cho e hỏi, bây giờ e có 500tr e tính cho ông Chủ phòng trọ mượn ( có 100 phòng trọ ). Sự thực là 500tr là số tiền rất lớn và e cần phải giữ những giấy tờ gì để e có thể thực hiện cho ông chủ phòng trọ vay. E xin nói thêm 1 chút là e muốn giữ những giấy tờ giống như ngân hàng cũng cho doanh nghiệp vay vậy đó. Xin đc sự tư vấn của luật sư sớm.

                                                                                           Cám ơn luật sư.

     
    Báo quản trị |  
  • #282102   20/08/2013

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1475 lần


    Chào bạn!

    Đúng là số tiền 500tr cũng khá lớn nên nếu bạn cho vay tín chấp thì rất rủi ro cho bạn.

    Vì vậy, bạn nên chọn hình thức vay có bảo đảm (có thể là ông chủ phòng trọ dùng tài sản của mình để thế chấp hoặc người khác dùng tài sản của mình bảo lãnh khoản vay cho chủ phòng trọ). 

    Việc thế chấp tài sản phải được lập thành văn bản, có thể lập thành văn bản riêng hoặc ghi trong hợp đồng chính; trong trường hợp pháp luật có quy định thì văn bản thế chấp phải được công chứng, chứng thực hoặc đăng ký theo quy định tại Điều 343 Bộ luật Dân sự.

    Điều 350 Bộ luật Dân sự quy định bên nhận thế chấp tài sản có các nghĩa vụ sau đây: Trong trường hợp các bên thỏa thuận bên nhận thế chấp giữ giấy tờ về tài sản thế chấp thì khi chấm dứt thế chấp phải hoàn trả cho bên thế chấp giấy tờ về tài sản thế chấp; yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền đăng ký giao dịch bảo đảm xoá đăng ký trong các trường hợp quy định tại các điều 355, 356 và 357 của Bộ luật này.

    Theo Điều 10 Nghị định số 163/2006/NĐ-CP ngày 29/12/2006 của Chính phủ về giao dịch bảo đảm quy định giao dịch bảo đảm được giao kết hợp pháp có hiệu lực kể từ thời điểm giao kết, trừ các trường hợp sau đây:

    a) Các bên có thoả thuận khác;

    b) Cầm cố tài sản có hiệu lực kể từ thời điểm chuyển giao tài sản cho bên nhận cầm cố;

    c) Việc thế chấp quyền sử dụng đất, quyền sử dụng rừng, quyền sở hữu rừng sản xuất là rừng trồng, tàu bay, tàu biển có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký thế chấp;

    d) Giao dịch bảo đảm có hiệu lực kể từ thời điểm công chứng hoặc chứng thực trong trường hợp pháp luật có quy định.

    Vì vậy, nếu thế chấp hoặc bảo lãnh bằng tài sản là quyền sử dụng đất hoặc quyền sở hữu nhà thì bắt buộc phải đăng ký thế chấp tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất... 

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    chuthanhtung127 (24/08/2013)
  • #282041   20/08/2013

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 778 lần
    Lawyer

    Vấn đề là có vay thì phát sinh nghĩa vụ trả tiền, luật không thể quy định mức vay như thế nào bạn mới được quyền khởi kiện đòi tiền vay.

    Khi quyền và lợi ích của bạn bị xâm phạm, bằng năng lực của cá nhân mình bạn sẽ lấy lại quyền và lợi ích đó, nếu bạn không thể lấy lại được thì bạn nhờ pháp luật can thiệp, bạn khởi kiện để đòi tiền vay.

    Khi tiến hành khởi kiện thì bạn là nguyên đơn dân sự và bạn phải nộp tiền tạm ứng án phí, nếu bản án tuyên bạn có quyền (thắng kiện) bạn sẽ được trả lại số tiền tạm ứng này, người thua kiện sẽ phải chịu án phí.

    Không quan trọng là số tiền lớn hay nhỏ, nhưng tôi thấy mừng vì bạn đã tuân thủ và áp dụng pháp luật, đây cũng là cách ứng xử văn minh, phù hợp với giai đoạn hiện nay và cũng chứng minh cho người có nghĩa vụ biết họ phải thực hiện nghĩa vụ một cách nghiêm túc. Tuân thủ pháp luật và làm việc theo pháp luật.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsungothethem vì bài viết hữu ích
    luatsuchanh (20/08/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com