cho tôi hỏi về việc thừa kế tài sản theo luật chúng tôi có đưoc chia không?

Chủ đề   RSS   
  • #197431 28/06/2012

    duyhung30081986

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/06/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    cho tôi hỏi về việc thừa kế tài sản theo luật chúng tôi có đưoc chia không?

    Tôi có một vấn đề sau muốn được các luật sư tư vấn giúp, ông bà nội tôi có ba người con trai bố tôi là thứ hai hiện nay ông nội đã mất chỉ còn bà nội là vẫn còn sống, trước khi mất đi ông tôi có chia đất cho ba người con bằng miệng nhưng không viết di chúc, ông đã mất từ năm 1989 ,hiện giờ tất cả đất đứng tên bác cả ,không may đến năm 1995 do mắc bệnh hiểm ngèo nên bác đã mất , nay bố tôi muốn được tách ra để lấy sổ đỏ ,nhưng chị dâu của bố tôi không tách cho, vậy cho tôi hỏi bố tôi có quyền được đòi chia đất không ,mà hiện bà nội tôi còn sống có quyền đứng ra chia tài sản cho các con không? và gia đình tôi phải làm thế nào để được hưởng quyền được thừa kế? rất mong được sự tư vấn của luật sư

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 30/06/2012 02:20:01 CH
     
    5439 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #197448   28/06/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    Căn cứ nội dung bạn trình bày thì cần làm rõ nguồn gốc đất trước đây là của ông bà nội bạn đã được cấp giấy chứng nhận QSDĐ hay chưa? và giấy chứng nhận QSDĐ đứng tên ai. Năm 1989 ông nội bạn mất có di chúc miệng về việc chia tài sản cho các con sau khi chết, tuy nhiên căn cứ nội dung bạn trình bày thì di chúc trên không hợp pháp. Theo luật dân sự, thời hiệu khởi kiện yêu cầu chia thừa kế là mười năm kể từ khi người để lại di sản chết, ở đây ông nội bạn đã mất từ năm 1989 đến thời điểm này bà nội bạn và các con của ông nội bạn đã hết quyền khởi kiện chia thừa kế. 

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #197526   29/06/2012

    hongthuy1337
    hongthuy1337

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:29/06/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


     

    Bạn tôi đang làm kế toán cho công ty sản xuất đồ bảo hộ lao động. Ông giám đốc yêu cầu bạn tôi lập 2 hồ sơ, giấy tờ sổ sách giả với mục đích là trốn thuế. Trong vòng 2 năm số tiền trồn thuế lên đến 1 tỷ đồng, ông ấy dùng số tiền trốn thuế này để mở rộng quy mô sản xuất của công ty.  Hành vi trốn thuế bị cơ quan thuế phát hiện. Vậy bạn tôi và ông giám đốc ai là người phải chịu trách nhiệm về hành vi trốn thuế và bạn tôi có phải chịu tội gì không? Hành vi này có bị khởi tố hình sự hay không? Rất mong được sự hỗ trợ tư vấn của luật sư

     

     
    Báo quản trị |  
  • #197565   29/06/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


     

    Căn cứ nội dung bạn trình bày thì bạn của bạn sẽ là người đồng phạm trong tội trốn thuế, vì bạn của bạn đã cùng với giám đốc doanh nghiệp lập chứng từ, sổ sách nhăm trốn nghĩa vụ nộp thuế đối với nhà nước . Điều 161BHS quy định. Tội trốn thuế
    1. Người nào trốn thuế với số tiền từ một trăm triệu đồng đến dưới ba trăm triệu đồng hoặc dưới một trăm triệu đồng nhưng đã bị xử phạt hành chính về hành vi trốn thuế hoặc đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 153, 154, 155, 156, 157, 158, 159, 160, 164, 193, 194, 195, 196, 230, 232, 233, 236 và 238 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ một lần đến năm lần số tiền trốn thuế hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến hai năm.
    2. Phạm tội trốn thuế với số tiền từ ba trăm triệu đồng đến dưới sáu trăm triệu đồng hoặc tái phạm về tội này, thì bị phạt tiền từ một lần đến năm lần số tiền trốn thuế hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.
    3. Phạm tội trốn thuế với số tiền từ sáu trăm triệu đồng trở lên hoặc trong trường hợp đặc biệt nghiêm trọng khác, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm. 
    4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ một lần đến ba lần số tiền trốn thuế.
     

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #197577   29/06/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 18030
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1142 lần


                     Chào bạn trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

                     Mời bạn tham khảo ý kiến của Luật sư Nguyên trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

                     Trong trường hợp trên theo hướng dẫn tại Mục 2 Nghị quyết 02/2004/HĐTP

                     2.4. Không áp dụng thời hiệu khởi kiện về quyền thừa kế

    a. Trường hợp trong thời hạn mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế mà các đồng thừa kế không có tranh chấp về quyền thừa kế và có văn bản cùng xác nhận là đồng thừa kế hoặc sau khi kết thúc thời hạn mười năm mà các đồng thừa kế không có tranh chấp về hàng thừa kế và đều thừa nhận di sản do người chết để lại chưa chia thì di sản đó chuyển thành tài sản chung của các thừa kế. Khi có tranh chấp và yêu cầu Toà án giải quyết thì không áp dụng thời hiệu khởi kiện về quyền thừa kế, mà áp dụng các quy định của pháp luật về chia tài sản chung để giải quyết và cần phân biệt như sau:

    a.1. Trường hợp có di chúc mà các đồng thừa kế không có tranh chấp và thoả thuận việc chia tài sản sẽ được thực hiện theo di chúc khi có nhu cầu chia tài sản, thì việc chia tài sản chung đó được thực hiện theo di chúc.

    a.2. Trường hợp không có di chúc mà các đồng thừa kế thảo thuận về phần mỗi người được hưởng khi có nhu cầu chia tài sản, thì việc chia tài sản chung đó được thực hiện theo thoả thuận của họ.

    a.3. Trường hợp không có di chúc và các đồng thừa kế không có thoả thuận về phần mỗi người được hưởng khi có nhu cầu chia tài sản, thì việc chia tài sản chung đó được thực hiện theo quy định của pháp luật về chia tài sản chung.

    b. Trường hợp người chết để lại di sản cho các thừa kế nhưng các thừa kế không trực tiếp quản lý, sử dụng mà di sản đó đang do người khác chiếm hữu bất hợp pháp hoặc thuê, mượn, quản lý theo uỷ quyền... thì các thừa kế có quyền khởi kiện người khác đó để đòi lại di sản.

                Căn cứ theo hướng dẫn trên nếu bà bạn, và các con của ông nội bạn xác định đó là tài sản chung chưa chia thì yêu cầu tòa án giải quyết việc chia tài sản chung đó

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty Luật TNHH Thành Thái

    Trụ sở: Tổ 13, Phường Yên Nghĩa, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    duyhung30081986 (01/07/2012)
  • #197614   29/06/2012

    hongthuy1337
    hongthuy1337

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:29/06/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vậy về phần Công ty sẽ có phải chịu trách nhiệm gì không thưa luật sư  hay chỉ có ông Giám đốc và bạn của tôi sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự về hành vi trốn thuế? Mong luật sư tư vấn giúp?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #197757   30/06/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    Công ty sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thuế, bị cơ quan thuế truy thu đối với số thuế trốn nộp.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #197730   29/06/2012

    duyhung30081986
    duyhung30081986

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/06/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn luật sư đã tư vấn giúp , như vậy thi theo luật sư bà tôi còn sống có quyền đứng ra chia cho các con không ,mà hiện tại đất chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nhưng lại đứng tên bác tôi ,bác tôi cũng đã mất từ năm 1995, và vợ của bác tôi lại không chia giả các em mà định chiếm hết ,vậy gia đình tôi phải làm thế nào để đòi quyền lợi được hưởng thừa kế ,xin luật sư tư vấn giúp ạ !

     
    Báo quản trị |  
  • #197752   30/06/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    Bạn trình bày không chính xác, đất chưa được cấp Giấy chứng nhận QSDĐ sao lại đứng tên bác của bạn. Tranh chấp đất đai của gia đình bạn thuộc về tranh chấp tài sản chung vì thế bà nội bạn có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết theo quy định của pháp luật. 

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869