Cho tôi hỏi về vấn đề li hôn và nhận con?

Chủ đề   RSS   
  • #58191 18/08/2010

    story1192005

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2010
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 210
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho tôi hỏi về vấn đề li hôn và nhận con?

    Chào luật sư

    Xin cho tôi hỏi về vấn đề li hôn,hiện tại thì tôi lấy vợ được 3 năm,có 2 đứa con,1 đứa 2 tuổi,1 đứa 1 tháng.


    Tôi muốn li hôn vì lí do vợ tôi có quan hệ với người đàn ông khác,nhưng tôi không muốn gia đình tôi biết chuyện vợ tôi có người ở bên ngoài,tôi có thể ghi lí do như thế nào?

    Thủ tục li hôn cần những gì và sau khi li hôn tôi có thể nhận nuôi con được hay không?

    Xin luật sư tư vấn giùm tôi.

    Cám ơn
     
    7847 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #58219   19/08/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3333)
    Số điểm: 21677
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1182 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Hiện con bạn đang còn nhỏ nên cá nhân bạn không có quyền xin ly hôn.

    Trân trọng


    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #58268   19/08/2010

    Chào bạn,

    Theo k2 đ 85 Luật hôn nhân gia đình bạn không thể ly hôn khi con bạn chưa đủ 12 tháng tuổi, còn nếu con bạn khi đã đủ 12 tháng tuổi biết đâu bạn lại không muốn ly hôn nữa..

    Chúc bạn hạnh phúc
     
    Báo quản trị |  
  • #58371   21/08/2010

    story1192005
    story1192005

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2010
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 210
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn luật sư đã tư vấn cho tôi!!!
     
    Báo quản trị |  
  • #58430   23/08/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3333)
    Số điểm: 21677
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1182 lần
    Lawyer

    Chúc bạn may mắn!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #68968   17/11/2010

    nkkhuy
    nkkhuy
    Top 200
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2010
    Tổng số bài viết (393)
    Số điểm: 4573
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 65 lần


    Chào bạn!

    Về nguyên tắc Luật sư tư vấn cho bạn như trên là đúng rồi. Trong trường hợp này bạn bị hạn chế về quyền được lý hôn được quy định tại Điều 85 Luật HNGĐ.

    Nhưng bạn nên nhớ rằng pháp luật chỉ hạn chế quyền ly hôn của người chồng trong khi người vợ đang trong quá trình mang thai hay nuôi con dưới 12 tháng tuổi...mà không hạn chế quyền của người vợ trong việc ly hôn.

    Nếu bạn có những lý do hợp lý tác động, gây sức ép để cho vợ của bạn là người chủ động trong việc yêu cầu Toà án cho ly hôn thì pháp luật vẫn cho phép.

    Vì vậy theo tôi nếu như quan hệ vợ chồng bạn đã đến mức trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài thì bạn hãy tìm cách thoả thuận với Vợ và thuyết phục vợ làm đơn ly hôn là ổn.

    Việc nuôi con, thì trong trường hợp này quyền nuôi con cũng thuộc về phía người vợ, nhưng nếu cả hai bên có sự thoả thuận thì ban vẫn có thê nuôi con.

    Nếu có gì cần tư vấn thêm xin liên hệ nguyenhuylawer@gmail.com
    Thân chào!

    nguyenhuylaw@gmail.com

    Phone: 0906.597.179

     
    Báo quản trị |  
  • #69073   17/11/2010

    thuychungtam
    thuychungtam

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật sư và các thành viên khác tư vấn cho bạn là đúng pháp luật rồi. Nhưng theo tôi bạn hay ngồi nói chuyện với vợ bạn đã. Bạn hãy cố gắng vì một mái ấm gia đình, vợ chồng bạn đã có 2 mặt con, bạn thử cố gắng vì các con 1 lần.

    Con người có những tội ác tày trời cón có thể tha thứ được cơ mà, bạn thử một lần tha thứ tâm hồn bạn sẽ thấy thảnh thơi hơn đó. Còn nếu khi tình trạng hôn nhân đã đến mức trầm trọng không thể kéo dài thì bạn nên làm theo luật sư tư vấn.


    Chúc bạn hạnh phúc!
     
    Báo quản trị |  
  • #69303   18/11/2010

    oixanhhlu
    oixanhhlu

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/10/2010
    Tổng số bài viết (47)
    Số điểm: 465
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 5 lần


    Mọi người đã tư vấn cho anh rất đầy đủ rùi, em chỉ muốn nói tới một số chuyện bên lề pháp luật thôi. Không biết 2 anh chị thế nào, nhưng em đã chứng kiến nhiều gia đình, nhiều đôi vợ chồng chỉ mong người kia biến mất, để đỡ phải nhìn thấy nhau thôi. Nhưng cho tới nay, họ vẫn sống yên bình và hạnh phúc.

    Có thể hành động của chị ấy làm anh tổn thương, bị xúc phạm, mất lòng tin hay sụp đổ,... nhưng nếu có thể bình tĩnh nghĩ lại, có thể nhìn nhận mọi chuyện một cách công bằng nhất, ai sai tới đâu, đúng tới đâu... liệu có thể tha thứ cho nhau, có thể sửa chữa đc những sai sót của mình...

    Có thể lắng nghe người kia nói, và nhìn nhận lại bản thân .. mình là làm tốt chưa, đã quan tâm tới vợ chưa? Nếu biết giận là còn yêu mà. Thường người đàn ông khó chấp nhận chuyện bị phản bội hơn phụ nữ. Và khi họ quyết rồi thì khó dịch chuyển. Nhưng có chắc quyết định của anh sẽ mang lại kết quả tốt nhất? 

      2 con còn quá bé mà... Có ai hạnh phúc trọn vẹn khi lớn lên thiếu vắng hơi ấm một gia đình, thiếu tình thương của bố - mẹ...Liệu anh hoặc chị có thể xây dựng cho con một cuộc sống đầm ấm khi thiếu ng kia không?

    Thời nay ng ta đến với nhau vì tình yêu, nhưng cao hơn tình yêu là tình nghĩa mà. Anh chị đã thực sự đến mức không thể tiếp tục chung sống chưa? Những cái e nói thật vớ vẩn, thật văn vở...biết đâu đấy...?!?

     
    Báo quản trị |  
  • #70136   24/11/2010

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1969 lần


    Mình nghĩ rằng việc người vợ có ngoại tình thì đa phần là lỗi người chồng, bạn nên suy ngẫm lại, con bạn còn nhỏ, cần một mái ấm gia đình. về nguyên tắc con dưới 12 tháng tuổi chồng không có quyền ly hôn.
    chúc ban may mắn!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #70166   24/11/2010

    BeToan89
    BeToan89
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (977)
    Số điểm: 17101
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 149 lần


    Theo điều 85 luật hôn nhân và gia đình thì bạn chưa được ly hôn đâu bạn ơi. Vì con bạn dưới 12 tháng tuổi.

    Betoan1989@yahoo.com

    *Khi là chính mình, bạn không có bất cứ điều gì phải sợ.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com