DanLuat 2015

cho tôi hỏi về luật gia đình 1 chút?

Chủ đề   RSS   
  • #142368 24/10/2011

    vuthaikiet1994vn

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cho tôi hỏi về luật gia đình 1 chút?

    Gia đình tôi có 1 mình tôi và 3 má tôi. 3 má tôi chưa làm giấy đăng kí kết hôn nhưng sống 1 nhà và như vợ chồng với nhau 26/11/1988. Đến h 3 tôi ko đưa tiền về thường xuyên(3 tôi chạy 3 gác) nhưng ngày nào cũng đi làm và tôi bik trong túi ông có tiền nhưng zìa nhà lại nói là chưa lấy tiền đi làm và 1 tuần có khi 3 tôi chỉ đưa 200k cho má tôi. Vậy có fai là 3 tôi ko làm tròn nghĩa vụ của ng` chồng?

    tôi là cháu đích tôn, bà nội tôi đã nói nếu bà tôi mất thì nhà của nội tôi chia làm 3, 3 tôi 1 phần tôi 1 phần và chú tôi 1 phần, nhưng chỉ nói miệng. Vậy nếu 3 má tôi ly dị thì di chúc  miệng đó có thực hiện sau khi bà tôi mất ko?
    nếu 3 má tôi ly dị thì trên tòa tôi có quyền nói 1 điều gì về công sức về tài sản chung của 3 má tôi ko?
    hiện nay tôi 17 tuổi.



    và cho hỏi 1 chút chuyện riêng nhé. 

    Tôi năm nay 17t chưa có = lái xe(dĩ nhiên) vậy tôi có thể đứng tên xe ko?

     
    2417 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #142400   24/10/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5306)
    Số điểm: 50835
    Cảm ơn: 1842
    Được cảm ơn 3514 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    - Về câu hỏi thứ nhất: "Ba bạn có làm tròn nghĩa vụ của người chồng hay không" là câu hỏi thiên về phạm trù đạo đức xã hội nhiều hơn, nên tôi không có ý kiến nhé.

    - Về câu hỏi thứ hai:

    Khoản 1 Điều 651 BLDS quy định chỉ "Trong trường hợp tính mạng của một người bị cái chết đe dọa do bệnh tật hoặc các nguyên nhân khác mà không thể lập di chúc bằn văn bản thì có thể lập di chúc miệng".

    Đồng thời, khoản 2 Điều 651 cũng quy định "Sau 3 tháng, kể từ thời điểm di chúc miệng mà người di chúc còn sống, minh mẫn, sáng suốt, thi di chúc miệng mặc nhiên bị hủy bỏ".

    Mặt khác, khoản 5 Điều 652 BLDS còn quy định: "Di chúc miệng được coi là hợp pháp, nếu người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng của mình trước mặt ít nhất hai người làm chứng và ngay sau đó những người làm chứng ghi chép lại, cùng ký tên hoặc điểm chỉ. Trong thời hạn 5 ngày, kể từ ngày người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng thì di chúc phải được công chứng hoặc chứng thực".

    Theo như bạn nêu thì tôi phán đoán tại thời điểm bà nội bạn nói miệng thì bà vẫn minh mẫn, sáng suốt. Hơn nữa, nếu giả sử bà nội bạn không còn minh mẫn, sáng suốt tại thời điểm đó, thì di chúc miệng của bà cũng phải đảm bảo các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều 651 và khoản 5 Điều 652 thì di chúc miệng của bà mới có giá trị pháp lý. Và sau khi bà chết thì di chúc sẽ được thực hiện mà không phụ thuộc vào việc ba má bạn đã ly dị (ly hôn) hay chưa.

    - Về câu hỏi thứ ba: bạn đã 17 tuổi, và nếu bạn có thu nhập để đóng góp vào khối tài sản chung của ba má bạn. Thì khi ba má bạn ly dị, bạn có quyền yêu cầu trích chia cho bạn phần tài sản mà bạn đã đóng góp. Đồng thời bạn có quyền đưa ra nguyện vọng muốn được chung sống cùng với ba hay má sau khi họ ly dị, nếu tại thời điểm đó bạn vẫn đang 17 tuổi. Còn nếu bạn đã 18 tuổi thì việc ở với ai là quyền của bạn, pháp luật không can thiệp.

    - Về câu hỏi ngoài lề: bạn vẫn có quyền đứng tên xe, nếu chiếc xe đó được mua bằng tài sản riêng của bạn. Chỉ có điều bạn không được sử dụng nó nếu đó là xe mô tô hoặc ô tô vì bạn chưa có giấy phép lái xe.

    Thân ái!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #142680   25/10/2011

    vuthaikiet1994vn
    vuthaikiet1994vn

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    bà tôi thì trước đó còn minh mẫn nhưng hiện h thì ko còn minh mẫn(bà ko còn bik ai trong gia đình).
    câu 3 là vd 3 tôi kiếm tiền về ít nhưng má tôi làm việc cật lực chẳng lẽ vẫn chia đôi, nếu có ng` làm chứng thì chắc chắn ở chỗ tôi ko ai ko bik 3 tôi đi làm siêng sáng sớm đã đi nhưng mà lúc đưa tiền về thì sao họ bik là bao nhiu. vậy tôi là con cái thì có xét như là ng` thân mà ko dc làm chứng cho bị cáo ko(trong 1 vụ giết ng` hay đại loại như thế).
    trong luật pháp ko có luật nào nói zìa nghĩa vụ vợ chồng về tiền bạc hết hay sao?
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-