Cho tôi hỏi về Hợp đồng chuyển nhượng QSD đất.

Chủ đề   RSS   
  • #335545 28/07/2014

    tannguyen8687

    Sơ sinh

    Tiền Giang, Việt Nam
    Tham gia:06/06/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho tôi hỏi về Hợp đồng chuyển nhượng QSD đất.

    Nhờ luật sư tư vấn giùm tôi 02 vấn đề:

    1. Quyền sử dụng đất của cha tôi là cấp cho cả hộ gia đình  vào năm 1997. Hộ tôi có tổng cộng 5 người, gồm cha, mẹ , tôi và 2 đứa em gái. Tôi sinh năm 1980, em gái kế sinh năm 1995, và em Út sinh năm 1997.

    Nay đến tháng 7 năm 2014, cha tôi muốn làm hợp đồng chuyển nhượng QSDĐ cho người khác, vậy thì 2 đứa em gái tôi có phải đến Văn phòng công chứng đế ký tên vào Hợp đồng chuyển nhượng không??. Vì lúc đó các em tôi chưa có đóng góp công sức lao động gì để hình thành nên Quyền sử dụng đất nêu trên.

    2. Khi muốn làm thủ tục để chuyển nhượng QSDĐ cấp cho hộ, thì phải  xác định những thành viên nào trong hộ ký vào hợp đồng??

    Thanks!!!

     
    2411 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #335782   29/07/2014

    vietpointlaw.vn
    vietpointlaw.vn

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2011
    Tổng số bài viết (39)
    Số điểm: 234
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 13 lần


    Chào bạn,

    Theo khoản 2 Điều 109 Bộ luật dân sự 2005 qui định: "Việc định đoạt tài sản là tư liệu sản xuất, tài sản chung có giá trị lớn của hộ gia đình phải được các thành viên từ đủ 15 tuổi trở lên đồng ý; đối với các loại tài sản chung khác phải được đa số thành viên từ đủ mười lăm tuổi trở lên".

    Như vậy, hai em của bạn đã trên 15 tuổi nên khi ký hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất đều phải ký tên chuyển nhượng.

    Mong là ý kiến tư vấn của tôi có thể giải đáp được thắc mắc của bạn.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: