DanLuat 2015

Cho tôi hỏi quy định về thu học phí ở trường trung học phổ thông?

Chủ đề   RSS   
  • #517559 01/05/2019

    minhpham1995
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (739)
    Số điểm: 5549
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 31 lần


    Cho tôi hỏi quy định về thu học phí ở trường trung học phổ thông?

    Đối với nội dung này chúng ta có thể kiểm tra Điều 13 của Nghị định 86/2015/NĐ-CP quy định về cơ chế thu, quản lý học phí đối với cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân và chính sách miễn, giảm học phí, hỗ trợ chi phí học tập từ năm học 2015 - 2016 đến năm học 2020 - 2021:

    "Điều 13. Thu học phí

    1. Học phí được thu định kỳ hàng tháng; nếu học sinh, sinh viên tự nguyện, nhà trường có thể thu một lần cho cả học kỳ hoặc cả năm học. Đối với cơ sở giáo dục mầm non, giáo dục thường xuyên, đào tạo thường xuyên và các khóa đào tạo ngắn hạn, học phí được thu theo số tháng thực học. Đối với cơ sở giáo dục phổ thông, học phí được thu 9 tháng/năm. Đối với cơ sở giáo dục đại học, học phí được thu 10 tháng/năm. Trong trường hợp tổ chức giảng dạy, học tập theo học chế tín chỉ, cơ sở giáo dục có thể quy đổi để thu học phí theo tín chỉ, song tổng số học phí thu theo tín chỉ của cả khóa học không được vượt quá mức học phí quy định cho khóa học nếu thu theo năm học.

    2. Cơ sở giáo dục công lập có trách nhiệm tổ chức thu học phí và nộp học phí vào Kho bạc Nhà nước hoặc ngân hàng thương mại để quản lý, sử dụng theo quy định như sau:

    a) Cơ sở giáo dục công lập tự bảo đảm chi thường xuyên và chi đầu tư, được nộp toàn bộ số thu học phí vào ngân hàng thương mại để quản lý, sử dụng. Toàn bộ tiền lãi gửi ngân hàng thương mại được sử dụng để lập quỹ học bổng và hỗ trợ sinh viên;

    b) Cơ sở giáo dục công lập chưa tự bảo đảm chi thường xuyên và chi đầu tư, nộp toàn bộ số thu học phí của các ngành nghề được ngân sách nhà nước hỗ trợ chi phí đào tạo vào Kho bạc Nhà nước để quản lý và sử dụng; nộp toàn bộ tiền thu học phí của các ngành, nghề không được ngân sách nhà nước hỗ trợ vào ngân hàng thương mại để quản lý, sử dụng. Toàn bộ tiền lãi gửi ngân hàng thương mại được sử dụng để lập các quỹ hỗ trợ sinh viên".

     
    415 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #517941   09/05/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (502)
    Số điểm: 3860
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 28 lần


    Quy định là học phí sẽ được thu hàng tháng, trong trường hợp tự nguyện thì sẽ thu theo học kỳ hoặc cả năm nhưng theo mình thấy trên thực tế thì các trường sẽ thông báo là thu cả kỳ hoặc thu cả năm. Vậy việc thông báo như vậy có đúng không? Trường hợp nếu học sinh chưa có điều kiện, không muốn đóng cả học kỳ hoặc cả năm thì vẫn có quyền đóng từng tháng và nhà trường có trách nhiệm thu theo tháng đúng không?

     
    Báo quản trị |  
  • #518087   13/05/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 100
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (593)
    Số điểm: 6420
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 44 lần


    Cho mình hỏi nhà trường thu học phí có phải cấp biên lai thu học phí do cục thuế cấp không? Hay sẽ sử dụng hóa đơn bán hàng? Do đây là khoản thu ngân sách nên có quy định sau khi thu học phí bao lâu thì đơn vị giáo dục (Nhà trường) phải nộp cho kho bạc không?

     

     

     
    Báo quản trị |