DanLuat 2015

Cho tôi hỏi nhà tôi dang buôn bán trên mảnh đất giải tỏa có cần đăng ký giấy phép kinh doanh ko?

Chủ đề   RSS   
  • #262971 21/05/2013

    minhsa1986

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/05/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho tôi hỏi nhà tôi dang buôn bán trên mảnh đất giải tỏa có cần đăng ký giấy phép kinh doanh ko?

    chuyện là nhà tôi đang nằm trên mảnh đất bị giải tỏa tôi có đi hỏi đăng ký giấy phép kinh doanh thì trên quận nói nhà tôi nằm trong viện giải tỏa nên ko đăng ký dc liệu lời nói đó đung hay sai xin luật sư giải đáp giùm

     
    1788 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #265757   31/05/2013

    GODFATHER_NBH
    GODFATHER_NBH
    Top 200
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2010
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 1795
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 145 lần


    minhsa1986 viết:

    chuyện là nhà tôi đang nằm trên mảnh đất bị giải tỏa tôi có đi hỏi đăng ký giấy phép kinh doanh thì trên quận nói nhà tôi nằm trong viện giải tỏa nên ko đăng ký dc liệu lời nói đó đung hay sai xin luật sư giải đáp giùm

    Chào bạn, theo như nội dung mà bạn trình bày thì hình thức kinh doanh mà bạn đăng ký là Hộ kinh doanh, mà theo quy định tại khoản 2, điều 52 nghị định 43/2010 thì: " Khi tiếp nhận hồ sơ, cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện trao Giấy biên nhận và cấp Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh cho hộ kinh doanh trong thời hạn năm ngày làm việc, kể từ ngày nhận hồ sơ, nếu có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Ngành, nghề kinh doanh không thuộc danh mục ngành, nghề cấm kinh doanh;

    b) Tên hộ kinh doanh dự định đăng ký phù hợp quy định tại Điều 56 Nghị định này;

    c) Nộp đủ lệ phí đăng ký theo quy định.

    Trường hợp hồ sơ không hợp lệ, trong thời hạn năm ngày làm việc, kể từ ngày nhận hồ sơ, cơ quan đăng ký kinh doanh phải thông báo rõ nội dung cần sửa đổi, bổ sung bằng văn bản cho người thành lập hộ kinh doanh."

    Như vậy lý do mà UBND quận đưa ra là không đúng theo quy định của pháp luật hiện hành, bạn nên thực hiện thủ tục khiếu nại theo quy định.

    Nguyễn Bá Hưng - Trợ Lý Luật Sư

    DĐ: 0979 473 688 / 0909 165 806 - Email: Nguyenhung2015@gmail.com

    CÔNG TY LUẬT TNHH SÀI GÒN VIỆT LUẬT

    151 Nguyễn Cư Trinh, Quận 1, Tp HCM

    TK: 106815828 - VPBank - CN HCM

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-