DanLuat 2015

Cho thuê quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #475996 25/11/2017

    Cho thuê quyền sử dụng đất

    Xin Luật sư tư vấn trường hợp sau:

    Cơ quan Văn phòng huyện A. cho ông C. thuê diện tích đất 40m2 sử dụng làm quán ăn, thời hạn từ năm 2003 đến năm 2020, mức giá cho thuê 1 triệu đồng/tháng và thống nhất định kỳ mỗi năm/lần sẽ thỏa thuận mức giá cho thuê. Ông C. đã sử dụng diện tích đất trên làm quán ăn, từ năm 2003; đến năm 2013, mức giá cho thuê đất là 1,5 triệu đồng/tháng. Tuy nhiên từ năm 2015 thì ông C. không trực tiếp kinh doanh dịch vụ ăn uống nữa mà cho người khác thuê lại với mức giá cao hơn nhiều lần mức giá cơ quan Văn phòng cho ông thuê nhưng hề không thông báo với Văn phòng huyện A biết. Vì lý do trên Văn phòng huyện A.muốn yêu cầu ông C. giao lại diện tích đất trên trước thời hạn nhưng ông C. không nhất trí.

    Xin hỏi luật sư: Văn phòng huyện A. có thể đòi lại diện tích đất trên trước thời hạn không? Mong luật sư tư vấn phương án giải quyết.

    Trân trọng cảm ơn Luật sư !

     
    999 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #478262   13/12/2017

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 342 lần
    Lawyer

    Theo thông tin bạn cung cấp, bạn đã cho Ông C thuê diện tích đất 40 m2 sử dụng làm quán ăn, tuy nhiên đến năm 2015 thì ông C đã chuyển cho người khác thuê lại mà không hỏi ý kiến của Bên cho thuê là Văn phòng công ty A. Nên căn cứ tại điều 475 luật dân sự 2015 quy định về Cho thuê lại:
    “Bên thuê có quyền cho thuê lại tài sản mà mình đã thuê, nếu được bên cho thuê đồng ý.”
    Như vậy, với việc cho thuê lại mà chưa được sự đồng ý của Bên cho thuê là đang vi phạm quy định của nghĩa vụ thuê nhà.
    Và căn cứ theo quy định tại Điều 480 luật dân sự 2015: 
    “1. Bên thuê phải sử dụng tài sản thuê theo đúng công dụng của tài sản và đúng mục đích đã thỏa thuận.
    2. Trường hợp bên thuê sử dụng tài sản không đúng mục đích, không đúng công dụng thì bên cho thuê có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng và yêu cầu bồi thường thiệt hại.”
    Trong trường hợp này, bên thuê đã vi phạm nghĩa vụ của mình nên bên Văn phòng công ty A có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng với người thuê nhà và yêu cầu họ bồi thường thiệt hại (nếu xác định có thiệt hại xảy ra trên thực tế).
     

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    Phongtuphaphsp (01/02/2018)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-