DanLuat 2015

Cho thuê nhà xưởng trên đất đi mượn

Chủ đề   RSS   
  • #442131 21/11/2016

    thuonghp2016

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho thuê nhà xưởng trên đất đi mượn

    Công ty tôi mượn đất để xây dựng nhà xưởng (đất đứng tên giám đốc, phó giám đốc và một thành viên nữa của công ty). Các chứng từ liên quan đến xây dựng nhà xưởng đều đứng tên công ty. Hiện giờ nhà xưởng không hoạt động nữa, công ty tôi muốn cho thuê. Vậy công ty tôi có được phép cho thuê và xuất hóa đơn GTGT không?

     
    1906 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #442147   21/11/2016

    Elviss.Khoi
    Elviss.Khoi
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2016
    Tổng số bài viết (204)
    Số điểm: 3240
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 102 lần


    Theo Luật kinh doanh bất động sản 2014 hiện nay thì : 

    " Điều 10. Điều kiện của tổ chức, cá nhân kinh doanh bất động sản

    1. Tổ chức, cá nhân kinh doanh bất động sản phải thành lập doanh nghiệp hoặc hợp tác xã (sau đây gọi chung là doanh nghiệp) và có vốn pháp định không được thấp hơn 20 tỷ đồng, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

    2. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê mua bất động sản quy mô nhỏ, không thường xuyên thì không phải thành lập doanh nghiệp nhưng phải kê khai nộp thuế theo quy định của pháp luật. " 

    Do đó đối với trường hợp của bạn thì không cần phải thành lập doanh nghiệp hoặc bổ sung ngành nghề kinh doanh bất động sản mà vẫn có thể cho thuê lại nhà xưởng ( công trình xây dựng ) này, với điều kiện Công ty bạn phải là chủ sỡ hữu của công trình xây dựng ( nhà xưởng ) này và phải có hợp đồng thuê/mượn giữa công ty với chủ sở hữu quyền sữ dụng đất.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Elviss.Khoi vì bài viết hữu ích
    thuonghp2016 (21/11/2016)

0 Thành viên đang online
-