DanLuat 2015

cho thuê lại lao động

Chủ đề   RSS   
  • #346915 26/09/2014

    Oanhxu12

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/07/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    cho thuê lại lao động

    Có ai biết về cho thuê lại lao động không? Tôi là nhân viên của công ty A, nay được công ty A cử đến công ty để làm việc với vị trị là thủ kho. Tuy nhiên khi tôi tới công ty B làm việc, thì người ta chỉ giao cho tôi công việc là nhân viên bán hàng , Cho tôi hỏi công ty B làm vậy có đúng hay không?

     

    Cập nhật bởi Oanhxu12 ngày 26/09/2014 02:43:38 CH
     
    1807 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #346936   26/09/2014

    PhanLawVietnam01
    PhanLawVietnam01

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2014
    Tổng số bài viết (60)
    Số điểm: 931
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 35 lần


    Chào bạn,

    vấn đề bạn hỏi, chúng tôi trao đổi như sau:

    Khoản 2 Điều 55 BLLĐ 2012 quy định 

    " Hợp đồng cho thuê lại lao động gồm các nội dung chủ yếu sau đây:

    a) Nơi làm việc, vị trí việc làm cần sử dụng lao động thuê lại, nội dung cụ thể của công việc, yêu cầu cụ thể đối với người lao động thuê lại;

    b) Thời hạn thuê lại lao động; thời gian bắt đầu làm việc của người lao động;

    c) Thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi, điều kiện an toàn lao động, vệ sinh lao động tại nơi làm việc;

    d) Nghĩa vụ của mỗi bên đối với người lao động."

    Giữa công ty A và công ty B có kí kết vơi nhau 1 hợp đồng cho thuê lại lao động, trong đó xác định vị trí của bạn khi tới làm việc ở công ty B là vị trí thủ kho,. Tuy nhiên, bạn lại không được làm ở vị trí thủ kho mà chỉ làm nhân viên bán hàng. Như vậy, bên B đã vi phạm hợp đồng cho thuê lại lao động.

    Theo quy định tại Khoản 4 Điều 58 BLLĐ  thì NLĐ có quyền "Khiếu nại với doanh nghiệp cho thuê lại lao động trong trường hợp bị bên thuê lại lao động vi phạm các thoả thuận trong hợp đồng cho thuê lại lao động."

    Như vậy, bên B đã vi phạm hợp đồng cho thuê lại lao động nên bạn có quyền khiếu nại với bên A để bên A giải quyết với bên B và sắp xếp công việc phù hợp với bạn

    Trân trọng!

    Cập nhật bởi PhanLawVietnam01 ngày 26/09/2014 03:03:46 CH

    Chi nhánh Hà Nội

    Địa chỉ : 70 Ngô Quyền, P.Hàng bài, Q.Hoàn Kiếm, Hà Nội

    Điện Thoại : (+84.4) 39 4343 06 - Fax : (083) 3910.4265

    Website : www.phan.vn - Email : info@phan.vn

    Trụ sở HCM

    Địa chỉ : 169 Nguyễn Văn Thủ, P. Đakao, Q1 TPHCM

    Địa chỉ : (083) 910.4266 (16 dòng) - Fax : (083) 3910.4265

    Website : www.phan.vn - Email : info@phan.vn

    - See more at: http://phan.vn/clients-khach-hang/triet-ly-kinh-doanh/?lang=vi#sthash.GEtPxCsI.dpuf

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn PhanLawVietnam01 vì bài viết hữu ích
    Oanhxu12 (26/09/2014)