Cho thuê lại địa điểm

Chủ đề   RSS   
  • #369686 30/01/2015

    kythuong

    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/05/2009
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 560
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 5 lần


    Cho thuê lại địa điểm

    Kính chào luật sư,

    Tôi có một câu hỏi muốn luật sư hỗ trợ giải đáp như sau:

    Trong giấy Đăng ký kinh doanh của Tổng công ty A không có ngành nghề kinh doanh Bất động sản. Chi nhánh 1 của công ty A thuê địa điểm tại địa bàn X, do không sử dụng hết diện tích thuê nên cho thuê lại một phần địa điểm cho Công ty B hoặc chi nhánh khác của Tổng công ty A. Việc Chi nhánh 1 của Tổng công ty A xuất hóa đơn cho thuê trụ sở cho Công ty B hoặc cho Chi nhánh khác của Công ty A và ghi nhận doanh thu từ hoạt động cho thuê lại trụ sở này có hợp lệ hay không?

    Rất mong nhận được sự hỗ trợ từ luật sư.

    Xin chân thành cảm ơn!

     
    4549 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #370203   03/02/2015

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 200
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 159 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi hiện nay có nhiều quan điểm khác nhau. Có quan điểm cho rằng nếu trong hợp đồng thuê địa điểm X của Chi nhánh 1 Công ty A có điều khoản được cho thuê lại và do không sử dụng hết nên cho thuê lại để giảm chi phí chứ không phải để sinh lợi (sinh lợi hay không thì xem giá thuê và giá cho thuê lại) thì không phải là kinh doanh vì "kinh doanh là việc thực hiện liên tục một, một số hoặc tất cả các công đoạn của quá trình đầu tư, từ sản xuất đến tiêu thụ sản phẩm hoặc cung ứng dịch vụ trên thị trường nhằm mục đích sinh lợi" theo quy định tại khoản 2 Điều 4 Luật doanh nghiệp nên không phải đăng ký thêm ngành nghề. . Nhưng khi xuất hóa đơn lại không được cơ quan thuế chấp nhận.

    Vì vậy, nếu muốn cho thuê lại thì tốt nhất là đăng ký thêm ngành nghề để việc kinh doanh cũng như xuất hóa đơn được thuận lợi.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lượng

Thành viên Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

Điện thoại: 0903 488 525