Cho thuê chứng chỉ hành nghề công chứng viên bị phạt thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #559772 01/10/2020

    ChanhLe96
    Top 150
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (558)
    Số điểm: 4325
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 107 lần


    Cho thuê chứng chỉ hành nghề công chứng viên bị phạt thế nào?

    Căn cứ Khoản 22 Điều 1 Nghị định 67/2015/NĐ-CP về xử phạt VPHC trong lĩnh vực tư pháp, hôn nhân và gia đình, THA dân sự, phá sản doanh nghiệp có nội dung quy định cụ thể như sau:
     
    22. Bổ sung Điểm e, Điểm g, Điểm h, Điểm i Khoản 4 Điều 15 như sau:
    “4. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:
    e) Không đăng ký hành nghề cho công chứng viên của tổ chức mình;
    g) Quảng cáo trên các phương tiện thông tin đại chúng về công chứng viên và tổ chức mình;
    h) Không niêm yết việc thụ lý công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản, văn bản khai nhận di sản trước khi thực hiện việc công chứng;
    i) Không đăng ký nội dung thay đổi về tên gọi của văn phòng công chứng, họ tên trưởng văn phòng công chứng, địa chỉ trụ sở, danh sách công chứng viên hợp danh, danh sách công chứng viên làm việc theo chế độ hợp đồng của văn phòng công chứng.”
     
    => Như vậy, với hành vi cho thuê chứng chỉ hành nghề công chứng sẽ bị phạt từ 10 triệu đến 20 triệu đồng.
     
    => Mức phạt trên liệu đã phù hợp chưa, vì trên thực tế người vi phạm bất chấp quy định xử phạt nêu trên và cho thuê chứng chỉ hành nghề với giá cao hơn. Trường hợp tái phạm theo mọi người nên truy cứu trách nhiệm hình sự hay không?
     
    Theo như mình tìm hiểu tại Bộ luật hình sự 2015 hiện hành thì không có hành vi xử phạt đối với trường hợp tái phạm khi cho thuê chứng chỉ hành nghề công chứng thì xử phạt hình sự
     

     

     
    523 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận