cho thuê, bán nhà

Chủ đề   RSS   
  • #335784 29/07/2014

    haiyen.coolbaby

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2014
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 440
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    cho thuê, bán nhà

    tôi và chồng tôi đi đăng kí kết hôn và làm đám cưới. tôi có 1 căn nhà sổ đỏ đứng tên tôi. giờ tôi đang có ý định cho thuê hoặc là bán. tôi muốn hỏi là nếu tôi cho thuê hoặc bán thì có cần sự đồng ý của chồng tôi không?

     
    2896 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #335786   29/07/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Trường hợp ngôi nhà là tài sản riêng của bạn thì bạn có quyền tự do bán. 

    Trường hợp ngôi nhà là tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân, thì phải có sự đồng ý của người chồng.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #335946   30/07/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31508
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1937 lần


    Chào bạn .

    Tài sản hình thành trong thời kỳ hôn nhân là tài sản chung của vợ chồng. Đối với tài sản chung thì việc định đoạt (cho thuê, bán) phải do những người đồng sở hữu cùng quyết định.

    Tài sản là căn nhà đã có giấy chứng nhận (sổ đỏ) có phải là tài sản chung hay riêng phải tuỳ thuộc vào:

    - Tài sản được hình thành trước khi đăng ký kết hôn hay sau khi kết hôn : trước khi kết hôn là tài sản riêng (không cần ý kiến của chồng bạn) 

    - Tài sản riêng nếu có văn bản đồng ý đưa vào thành tài sản chung của vợ chồng thì là tài sản chung (phải có sự đồng ý của chồng bạn).

     

     
    Báo quản trị |  
  • #344258   13/09/2014

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 159 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    - Nếu vợ chồng bạn đăng ký kết hôn trước ngày 03/01/1987 (ngày Luật hôn nhân gia đình năm 1986 có hiệu lực) thì theo quy định tại Điều 15 Luật hôn nhân gia đình năm 1959: "Vợ và chồng đều có quyền sở hữu, hưởng thụ và sử dụng ngang nhau đối với tài sản có trước và sau khi cưới" nên sổ đỏ căn nhà mặc dù đứng tên bạn nhưng đầy vẫn là tài sản chung vợ chồng (khi bán hoặc cho thuê phải có sự đồng ý của chồng bạn) .

    - Nếu vợ chồng bạn đăng ký kết hôn sau ngày 02/01/1987,

    + Nếu căn nhà bạn có trước khi kết hôn thì đó là tài sản riêng của bạn (khi bán hoặc cho thuê không cần sự đồng ý của chồng bạn) trừ trường hợp bạn đã làm thủ tục nhập tài sản riêng đó vào tài san chung vợ chồng,

    + Nếu căn nhà có sau khi kết hôn: mặc dù sổ đỏ căn nhà đứng tên bạn nhưng đó vẫn là tài sản chung vợ chồng trừ trường hợp bạn được tặng cho riêng, thừa kế riêng và bạn không làm thủ tục nhập tài sản riêng đó vào tài sản chung vợ chồng

     

    Cập nhật bởi lsnguyenluong ngày 13/09/2014 08:31:59 SA
     
    Báo quản trị |