Cho thôi việc vì người lao động tự ý sửa chứng minh khi xin việc có đúng luật không

Chủ đề   RSS   
  • #234661 21/12/2012

    mybi2009

    Female
    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho thôi việc vì người lao động tự ý sửa chứng minh khi xin việc có đúng luật không

    Xin chào luật sư!

    Công ty em có trường hợp sau: năm 2009 vì chưa đủ tuổi nên NLĐ đã tự sửa chứng minh năm sinh từ 1993 thành 1990, công ty em không phát hiện ra nên đã tham gia bảo hiểm cho người này theo năm sinh 1990. năm 2012, người này quay lại làm, đã báo tăng bảo hiểm vào tháng 12, bên bảo hiểm phát hiện sai năm sinh và yêu cầu điều chỉnh lại nhưng sếp em không đồng ý ký giấy tờ để làm thủ tục điều chỉnh vì lý do công ty hoàn toàn làm đúng theo hồ sơ xin việc ban đầu, người lao động đã tự ý sửa chứng minh thì phải tự chịu trách nhiệm. Em phụ trách bảo hiểm của công ty nên rơi vào tình thế không biết làm sao, nếu bây giờ công ty cho người này nghỉ việc,chấm dứt hợp đồng lao động để không phải làm thủ tục điều chỉnh thì có vi phạm pháp luật không?

    Xin cảm ơn!

    Cập nhật bởi mybi2009 ngày 21/12/2012 04:05:00 CH
     
    2867 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #234984   23/12/2012

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Người nay có hành vi gian dối để được tuyển dụng, do đó cty bạn có quyền từ chối và cho nhân viên này nghỉ việc nhưng phải họp hội đồng kỷ luật và lập biên bản lấy lời khai về việc làm gian dối này sau đó ra quyết định kỷ luật nhân viên này.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    mybi2009 (24/12/2012)
  • #235039   24/12/2012

    mybi2009
    mybi2009

    Female
    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn luật sư rất nhiều!

     
    Báo quản trị |  
  • #235170   24/12/2012

    Tienphat032
    Tienphat032

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2012
    Tổng số bài viết (79)
    Số điểm: 530
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 39 lần


     

    Chào bạn!

    Bạn cần lưu ý trong trường hợp này không thể xử lý kỷ luật theo hình thức sa thải người lao động đó được. Bởi vì Điều 85 BLLĐ chỉ quy định hình thức kỷ luật sa thải chỉ áp dụng trong các trường hợp sau:

    A) Người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, tiết lộ bí mật công nghệ, kinh doanh hoặc có hành vi khác gây thiệt hại nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của doanh nghiệp;

    B) Người lao động bị xử lý kỷ luật kéo dài thời hạn nâng lương, chuyển làm công việc khác mà tái phạm trong thời gian chưa xoá kỷ luật hoặc bị xử lý kỷ luật cách chức mà tái phạm;

    C) Người lao động tự ý bỏ việc năm ngày cộng dồn trong một tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong một năm mà không có lý do chính đáng.

    Điều đáng lưu ý nữa là trong nội quy lao động của công ty bạn phải quy định về các hành vi này thì Công ty bạn mới có cơ sở xử lý kỷ luật lao động được, còn nếu nội quy không quy định thì hành vi đó không được xử lý kỷ luật lao động đối với người đó vì hành vi của người lao động đó không được coi là hành vi vi phạm nội quy lao động.

    Chúc bạn thành công!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ