Cho, tặng doanh nghiệp tư nhân

Chủ đề   RSS   
  • #65572 26/10/2010

    giadalat2005

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2008
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Cho, tặng doanh nghiệp tư nhân

    Hiện tại, Mẹ tôi là chủ doanh nghiệp tư nhân. Mẹ tôi có 4 người con;nhưng mẹ tôi muốn cho 2 người con doanh nghiệp này (gồm cả tài sản và đất đai) .

    Hai anh em tôi cùng muốn tiếp tục kinh doanh theo hình thức công ty TNHH . Xin hỏi luật sư, về trình tự thủ tục thực hiện như thế nào?

    Chân thành cám ơn!
     
    18191 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #65996   29/10/2010

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 92 lần


    Chào bạn! 

    Trên cơ sở thông tin do bạn cung cấp, chúng tôi xin tư vấn như sau:

    Theo qui định tại Nghị định số 43/2010/NĐ-CP ngày 15 tháng 4 năm 2010 về đăng ký doanh nghiệp thì trong trường hợp chủ doanh nghiệp tư nhân muốn tặng, cho doanh nghiệp anh phải thực hiện các bước sau:

    1.Thông báo thay đổi chủ doanh nghiệp tư nhân có chữ ký của người tặng, cho và người được tặng cho doanh nghiệp.

    2. Bản sao hợp lệ một trong những giấy tờ chứng thực cá nhân có hiệu lực của người được tặng cho (chứng minh nhân dân  hoặc hộ chiếu).

    3. Hợp đồng tặng cho doanh nghiệp và các giấy tờ chứng minh hoàn tất việc tặng cho.

    4. Bản gốc giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và giấy chứng nhận đăng ký thuế.

    5. Mục lục hồ sơ ( ghi theo thứ tự trên)

    Sau khi hoàn tất hồ sơ, bạn phải nộp hồ sơ và làm thủ tục thay đổi ĐKKD tại Phòng đăng ký kinh doanh của Sở kế hoạch và đầu tư.

    Còn về việc các bạn muốn kinh doanh theo hình thức Công ty TNHH thì các bạn phải làm thủ tục chuyển đổi loại hình doanh nghiệp từ doanh nghiệp tư nhân sang loại hình Công ty theo loại hình Công ty TNHH hai thành viên trở lên.  

    Theo khoản 2 Điều 24 NĐ 139/2007/NĐ-CP ngày 05 tháng 9 năm 2007 về hướng dẫn chi tiết một số điều của Luật Doanh nghiệp thì hồ sơ chuyển đổi bao gồm:

    1. Điều lệ công ty.

    2. Giấy đề nghị chuyển đổi và đăg ký kinh doanh.

    3. Danh sách chủ nợ và số nợ chưa thanh toán gồm cả nợ thuế, thời hạn thanh toán; danh sách người lao động hiện có; danh sách các hợp đồng chưa thanh lý.

    4. Danh sách thành viên theo qui định tại Điều 23 Luật Doanh nghiệp đối với trường hợp chuyển đổi thành công ty TNHH hai thành viên trở lên.

    5. Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của doanh nghiệp tư nhân.

    Khoản 3 Điều 24 qui định : Trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ khi nhận hồ sơ, cơ quan đăng ký kinh doanh xem xét và cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh đối với công ty trách nhiệm hữu hạn. Trường hợp từ chối, phải trả lời bằng văn bản nêu rõ lý do và hướng dẫn những yêu cầu cần sửa đổi, bổ sung.

    Trong thời hạn 7 ngày làm việc, kể từ gày cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh qui định tại khoản 3 Điều này, cơ quan đăng ký kinh doanh hoặc cơ quan Nhà nước quản lý đầu tư có thẩm quyền phải thông báo cho các cơ quan Nhà nước có liên quan theo qui định tại khoản 1 điều 27 của Luật Doanh nghiệp, đồng thời xóa tên doanh nghiệp tư nhân đã chuyển đổi trong sổ đăng ký kinh doanh.

    Trân trọng!

    Ps: Nghị định 102/2010/NĐ-CP hướng dẫn Luật doanh nghiệp sẽ thay thế Nghị định 139/2007/NĐ-CP từ 15/11/2010 

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  
  • #66830   04/11/2010

    giadalat2005
    giadalat2005

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2008
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Trân trọng cám ơn luật sư!

    Tuy nhiên, trường hợp này là doanh nghiệp cho 2 người nên không thể đổi tên chủ sở hữu doanh nghiệp tư nhân rồi mới chuyển sang công ty TNHH 2 thành viên mà phải chuyển sang công ty TNHH 2 thành viên ngay sau khi cho doanh nghiệp thì phải làm sao?
     
    Báo quản trị |  
  • #66901   04/11/2010

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 92 lần


    Chào bạn!

    Tiếp theo tư vấn của chúng tôi trước đây cho bạn, tùy từng trường hợp mà bạn lựa chọn cho phù hợp: Chuyển đổi loai hình doanh nghiệp trước rồi cho tặng phần vốn góp hoặc ngược lại về bản chất cũng đều giống nhau, đều tuân thủ các quy định pháp luật mà chúng tôi đã tư vấn cho bạn ở bài tư vấn trước.

    Chúc bạn sớm hoàn thành công việc của mình.

    Trân trọng!

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS-Th.S luật học Phạm Thành Tài - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

ĐC: 18, Lô3, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN - Web: http://luatphamdanh.net

ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477 - Email: pttailawyer@yahoo.com/lsphamtai@luatphamdanh.net