DanLuat 2015

Cho t hỏi tình huống này với.

Chủ đề   RSS   
  • #290949 11/10/2013

    luutuyetluatvinh

    Sơ sinh

    Cao Bằng, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 255
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Cho t hỏi tình huống này với.

    Ông A mua của ông B một khung nhà cũ trị giá 100 triệu đồng, hai bên cùng nhau lập hợp đồng là mua bán khung nhà cũ. Sau đó ông B bán khung nhà cũ đó cho ông C với giá 130 triệu đồng, hai bên đã làm hợp đồng mua bán, nhưng rồi sau đó ông B không bán nữa. Ông C kiện ông B yêu cầu thực hiện hợp đồng. Ông B cho rằng mình chưa phải thực hiện vì Hợp đồng mua bán nhà chưa được đăng kí tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Như vậy trong trường hợp này hợp đồng mua bán khung nhà có hiệu lực pháp luật không?

    Cập nhật bởi luutuyetluatvinh ngày 11/10/2013 03:38:35 CH Cập nhật bởi luutuyetluatvinh ngày 11/10/2013 03:35:25 CH Cập nhật bởi luutuyetluatvinh ngày 11/10/2013 01:07:41 CH sai tên
     
    3855 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #290968   11/10/2013

    tonphong
    tonphong
    Top 500
    Male
    Mầm

    Bạc Liêu, Việt Nam
    Tham gia:22/09/2012
    Tổng số bài viết (109)
    Số điểm: 920
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 55 lần


    vậy phải xem hợp đồng đó có điều khoản nào quy định về hiệu lực của hợp đồng không đã vì

    thời điểm phát sinh hiệu lực của hợp đồng là không giống nhau đối với từng loại hợp đồng khác nhau. Điều này được thể hiện tại Điều 405 Bộ luật Dân sự: “Hợp đồng được giao kết hợp pháp có hiệu lực kể từ thời điểm giao kết, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác”. Nghĩa là: các bên có thể thỏa thuận với nhau thời điểm phát sinh hiệu lực của hợp đồng, hoặc nếu các bên không thỏa thuận thì hợp đồng có thể phát sinh hiệu lực kể từ thời điểm các bên giao kết hợp đồng hoặc thời điểm khác theo quy định của pháp luật. Trên nguyên tắc, “hợp đồng dân sự là sự thỏa thuận giữa các bên về việc xác lập, thay đổi hoặc chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự” – Điều 388 Bộ luật Dân sự, vì thế việc thỏa thuận của các bên liên quan đến thời điểm có hiệu lực của hợp đồng cũng có thể được xem là một điều khoản trong hợp đồng – bởi việc thỏa thuận thời điểm có hiệu lực của hợp đồng sẽ là cơ sở để xác lập quyền và nghĩa vụ của các bên. Việc xem thỏa thuận về thời điểm có hiệu lực của hợp đồng giữa các bên như một điều khoản của hợp đồng dẫn đến nếu như thỏa thuận đó không trái với pháp luật và đạo đức xã hội thì phải được pháp luật công nhận.

    thân chào bạn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tonphong vì bài viết hữu ích
    luutuyetluatvinh (11/10/2013)
  • #291025   11/10/2013

    ngocloan1990
    ngocloan1990
    Top 100
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3699
    Cảm ơn: 237
    Được cảm ơn 225 lần


    luutuyetluatvinh viết:

    Ông A mua của ông B một khung nhà cũ trị giá 100 triệu đồng, hai bên cùng nhau lập hợp đồng là mua bán khung nhà cũ. Sau đó ông B bán khung nhà cũ đó cho ông C với giá 130 triệu đồng, hai bên đã làm hợp đồng mua bán, nhưng rồi sau đó ông B không bán nữa. Ông C kiện ông B yêu cầu thực hiện hợp đồng. Ông B cho rằng mình chưa phải thực hiện vì Hợp đồng mua bán nhà chưa được đăng kí tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Như vậy trong trường hợp này hợp đồng mua bán khung nhà có hiệu lực pháp luật không?

    Trong cuốn sách "Tài ba của luật sư" của luật sư Nguyễn Ngọc Bích có phân tích rất rõ về trường hợp bạn nêu :

    Khung nhà (xác nhà) là động sản, không phải là bất động sản vì người mua phải tháo dở lấy vật tư, chứ không để như vậy và đến ở được. Như vậy thì hợp đồng này tất nhiên là có giá trị và phải thực hiện, nếu không phải bồi thường.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngocloan1990 vì bài viết hữu ích
    luutuyetluatvinh (11/10/2013)
  • #290833   10/10/2013

    Minhtuan_k53
    Minhtuan_k53

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    câu hỏi tình huống Luật Dân Sự

    Ông KHa mua của ông La một khung nhà cũ trị giá 100 triệu đồng,hai bên cùng nhau lập hợp đồng mua bán khung nhà cũ.Sau đó ông La bán khung nhà cũ đó cho ông Hà với giá 130 triệu đồng,hai bên đã làm hợp đồng mua bán,nhưng rồi sau đó ông La không bán nữa.Ông Hà kiện ông La yêu cầu thực hiện  hợp đồng.Ông La cho rằng mình chưa phải thực hiện vì hợp đồng mua bán nhà chưa được đăng kí tai cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    Hỏi hợp đồng mua bán khung nhà cũ có hiệu lực pháp luật không ?

    Mọi người thảo luận giúp em câu này cái :)

     
    Báo quản trị |  
  • #290838   10/10/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13440)
    Số điểm: 92721
    Cảm ơn: 3033
    Được cảm ơn 4656 lần
    SMod

    Chào bạn, "khung nhà cũ" là cái khung nhà hay là cái nhà ? Có di chuyển được sang chỗ khác hay không ?

    Từ đó bạn sẽ biết được HĐ này có cần phải đăng ký hay không.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    Minhtuan_k53 (15/10/2013)
  • #291029   11/10/2013

    luutuyetluatvinh
    luutuyetluatvinh

    Sơ sinh

    Cao Bằng, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 255
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    T cảm ơn b nhé Ngocloan1990!

     
    Báo quản trị |  
  • #291603   15/10/2013

    Minhtuan_k53
    Minhtuan_k53

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    mình hiểu rồi ^^ 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-