DanLuat 2015

Cho sinh viên vay vốn

Chủ đề   RSS   
  • #110304 14/06/2011

    hoahongtrang2909

    Sơ sinh

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:14/06/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho sinh viên vay vốn

    Chào các bạn!

    Mong các bạn có thể cho tôi biết rõ về luật vay vốn cho sinh viên đang học tại các trường đại học được không?
    Vì hiện tại tôi đang vay vốn sinh viên của ngân hàng chính sách xã hội,  nhưng theo tôi biết thì tôi có quyền vay vốn trong 4 năm tôi học và sẽ bắt đầu trả vốn và lãi suất sau khi tôi tốt nghiệp 1 năm, nhưng không biết có thay đổi gì trong mấy năm nay không?

    Hiện tại bây giờ tôi đang là sinh viên nawm3, còn 1 năm nữa tôi mới ra trường, nhưng hiện tại thì ngân hàng đang thu lãi suất của gia đình chúng tôi, và bảo rằng tôi đã đến hạng trả lãi. Mong nói rõ thêm cho tôi hiểu về vấn đề trên, vì tôi nghĩ hiện tại tôi đang đi học, chưa có việc làm thì tiền đâu mà trả lãi?

    Mong sớm nhận được câu trả lời.
    Xin chân thành cảm ơn!
     
    4326 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #110419   15/06/2011

    BCTCtax
    BCTCtax
    Top 100
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/04/2011
    Tổng số bài viết (622)
    Số điểm: 6123
    Cảm ơn: 385
    Được cảm ơn 281 lần


    Theo quyết định 153/2007/QĐ-TTg ngày 27/09/2007:

    Điều 6. Thời hạn cho vay:

    1. Thời hạn cho vay là khoảng thời gian được tính từ ngày đối tượng được vay vốn bắt đầu nhận vốn vay cho đến ngày trả hết nợ (gốc và lãi) được ghi trong hợp đồng tín dụng. Thời hạn cho vay bao gồm thời hạn phát tiền vay và thời hạn trả nợ.

    2. Thời hạn phát tiền vay là khoảng thời gian tính từ ngày đối tượng được vay vốn nhận món vay đầu tiên cho đến ngày học sinh, sinh viên kết thúc khoá học, kể cả thời gian học sinh, sinh viên được các trường cho phép nghỉ học có thời hạn và được bảo lưu kết quả học tập (nếu có). Thời hạn phát tiền vay được chia thành các kỳ hạn phát tiền vay do Ngân hàng Chính sách xã hội quy định hoặc thoả thuận với đối tượng được vay vốn.

     3. Thời hạn trả nợ là khoảng thời gian tính từ ngày đối tượng được vay vốn trả món nợ đầu tiên đến ngày trả hết nợ (gốc và lãi). Đối với các chương trình đào tạo có thời gian đào tạo không quá một năm, thời hạn trả nợ tối đa bằng 2 lần thời hạn phát tiền vay, đối với các chương trình đào tạo khác, thời hạn trả nợ tối đa bằng thời hạn phát tiền vay. Thời hạn trả nợ được chia thành các kỳ hạn trả nợ do Ngân hàng Chính sách xã hội quy định.

    Điều 9.

    Trả nợ gốc và lãi tiền vay:

     

    1. Trong thời hạn phát tiền vay đối tượng được vay vốn chưa phải trả nợ gốc và lãi; lãi tiền vay được tính kể từ ngày đối tượng được vay vốn nhận món vay đầu tiên đến ngày trả hết nợ gốc.

    2. Đối tượng được vay vốn phải trả nợ gốc và lãi tiền vay lần đầu tiên ngay sau khi học sinh, sinh viên có việc làm, có thu nhập nhưng không quá  12 tháng kể từ ngày học sinh, sinh viên kết thúc khoá học.

    3. Mức trả nợ mỗi lần do Ngân hàng Chính sách xã hội hướng dẫn và được thống nhất trong hợp đồng tín dụng.

    Bạn hãy xem lại hợp đồng tín dụng và tham khảo thêm QĐ 153 nhé, thân!

    Cập nhật bởi Ketoansk ngày 15/06/2011 09:30:52 SA Cập nhật bởi Ketoansk ngày 15/06/2011 09:30:03 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #110461   15/06/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1956 lần


     Xin chào anh Ketoansk
     Cái này là quyết định 157/2007/QĐ-TTg ngày 27/09/2007!

     Chứ không phải là quyết định 153/2007/QĐ-TTg ngày 27/09/2007:


    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    BCTCtax (15/06/2011)
  • #110503   15/06/2011

    BCTCtax
    BCTCtax
    Top 100
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/04/2011
    Tổng số bài viết (622)
    Số điểm: 6123
    Cảm ơn: 385
    Được cảm ơn 281 lần


    Trùi ui nhầm chết người . Xin lỗi chủ topic nha, xin đính chính lại là QĐ 157
    Anh cảm ơn KD nhé!
     
    Báo quản trị |  
  • #110605   15/06/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1956 lần


     Hì hì!

     Anh em mà chúc anh sức khỏe và thành công trong cuộc sống nhé!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |