Cho phụ nữ mang thai nghỉ không lương

Chủ đề   RSS   
  • #201440 17/07/2012

    hienhoatn

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho phụ nữ mang thai nghỉ không lương

    Công ty tôi thu gọn sản xuất. Tôi thuộc diện dôi dư. Bị giảm biên. Tôi đã ký hợp đồng không xác định thời hạn với công ty từ tháng 4/2007. Đến tháng 6/2012 tôi có thai được 6 tháng. tháng 7/2012 tôi có quyết định nghỉ không lương mà không có một khoản trợ cấp nào. Trước khi có quyết định nghỉ không lương tôi vẫn được công ty đóng tiền bảo hiểm cho nhưng khi có quyết định thì tôi phải đóng 100% tiền bảo hiểm. 

    Tôi muốn hỏi Công ty tôi làm vậy có đúng không?

    Mong luật sư trả lời giúp. Tôi xin cảm ơn.

     

     
    9602 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #202040   19/07/2012

    Ls_LeDoanTuan
    Ls_LeDoanTuan
    Top 200
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2011
    Tổng số bài viết (401)
    Số điểm: 2314
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 127 lần


    Câu hỏi của bạn chưa rõ nên tôi trả lời cho bạn theo hai hướng như sau:

    1/ Trường hợp công ty cho bạn tạm thời ngừng việc thì công ty vẫn có trách nhiệm trả lương cho chị theo điều 62 BLLĐ. Công ty có trách nhiệm đóng BHXH theo tỷ lệ do luật BHXH (bên chị phải đóng 7%BHXH, 1,5 BHYT, 1% BHTN) quy định bên bạn không phải chịu 100% tiền bảo hiểm như công ty đưa ra.

    2/Hiện tại chị đang có thai nên theo quy định của điều 111 của BLLĐ công ty không được chấm dút hợp đồng với bạn.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #202063   19/07/2012

    VUPHUNGTHIEP
    VUPHUNGTHIEP

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2009
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào chị và luật sư!

    Trong trường hợp này, rõ ràng công ty đã có hành vi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với chị và việc công ty cho chị nghỉ không lương là hành vi vi phạm pháp luật bởi lẽ:

    Thứ nhất, cần khẳng định đây không phải là trường hợp cho ngừng việc theo Điều 62 Bộ luật lao động vì ngừng việc mang tính chất tạm thời, do lỗi của người sử dụng lao động, người lao động hoặc sự biến không thể khắc phục được, theo những thông tin chị đưa ra "công ty thu gọn sản xuất. Tôi thuộc diện dôi dư. Bị giảm biên' thì có thể thấy việc chị bị nghỉ việc là do công ty thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc;

    Thứ hai, công ty đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với chị nhưng căn cứ lại không đúng theo quy định của pháp luật bởi theo điểm d khoản 1 Điều 38 Bộ luật lao động thì chỉ khi có thiên tai, hỏa hoạn hoặc lý do bất khả kháng khác theo quy định của Chính phủ dẫn đến việc thu hẹp sản xuất, người sử dụng lao động mới có quyền đơn phương chấm dứt hợpđồng lao động. Bên cạnh đó, thời điểm cho chị thôi việc của công ty cũng trái luật vì chị là người đang mang thai, thuộc đối tượng được quy định tại khoản 3 Điều 111 Bộ luật lao động  nên "người sử dụng lao động không được đơn phương chấm dứt hợp đồng" (khoản 3 Điều 39 Bộ luật lao động về các trường hợp không được đơn phương chấm dứt hợp đồng).

    Như vậy, công ty đã có hành vi đơn phương chấm dứt hợp đồng trái pháp luật. Theo khoản 1 Điều 41 Bộ luật lao động thì công ty phải:

    - Nhận chị trở lại làm việc;

    - 2 tháng tiền lương và phụ cấp lương;

    - Tiền lương trong những ngày chị k đc đi làm.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: