Cho phép em hỏi Người lao động tự do có được cấp GCNQSDĐ nông nghiệp ko?

Chủ đề   RSS   
  • #372404 03/03/2015

    lesongtoan3b

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/12/2010
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 245
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho phép em hỏi Người lao động tự do có được cấp GCNQSDĐ nông nghiệp ko?

    Gia đình e đã và đang sử dụng 1 mảnh đất (trồng cây lâu năm và cây hàng năm) từ năm 1999. Từ năm 1999 đến nay chưa làm thủ tục cấp GCNQSDĐ. Đến tháng 12 năm 2014 gia đình e làm thủ tục xin cấp GCNQSDĐ nông nghiệp thì được UBND xã xác nhận là ko có tranh chấp và phù hợp với quy hoạch sử dụng đất đủ điều kiện cấp GCNQSDĐ nông nghiệp nhưng khi chuyển hồ sơ lên phòng Tài nguyên và môi trường thì họ bảo gia đình e ko đủ điều kiện công nhận QSDĐ và phaỉ chuyển sang hình thức thuê đất trả tiền hàng năm vì bố mẹ e là lao động tự do ko trực tiếp sản xuất đất nông nghiệp nên thực hiện theo quy định tại điểm b khoản 5 điều 20 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP của chính phủ. Vậy e xin hỏi như vậy có đúng ko?nếu gia đình e phải chuyển thuê đất thì thủ tục như thế nào?và mức tiền đóng hàng năm có cao ko ạ?(diện tích khu đất là 220 m2 đất và giá đất nông nghiệp ở đó là 32000 đồng/1 m2). em xin chân thành cảm ơn!

     
    4620 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #373819   12/03/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Điều 20. Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất mà không có giấy tờ về quyền sử dụng đất và không vi phạm pháp luật đất đai

    Việc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (công nhận quyền sử dụng đất) cho hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 mà không có một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật Đất đai, Điều 18 của Nghị định này và không thuộc trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều 101 của Luật Đất đai, Điều 23 của Nghị định này được thực hiện theo quy định như sau:

    5. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định vào mục đích thuộc nhóm đất nông nghiệp từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp thì được công nhận quyền sử dụng đất như sau:

    a) Trường hợp hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo hình thức Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất đối với diện tích đất đang sử dụng nhưng không vượt quá hạn mức giao đất nông nghiệp quy định tại Điều 129 của Luật Đất đai; diện tích đất nông nghiệp còn lại (nếu có) phải chuyển sang thuê đất của Nhà nước;

    b) Trường hợp hộ gia đình, cá nhân không trực tiếp sản xuất nông nghiệp thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo hình thức thuê đất của Nhà nước đối với diện tích đất đang sử dụng; thời hạn thuê đất được thực hiện theo quy định tại Khoản 2 Điều 126 và Khoản 4 Điều 210 của Luật Đất đai;

    c) Đối với đất nông nghiệp trong cùng thửa đất có nhà ở, công trình xây dựng khác mà không được công nhận là đất phi nông nghiệp quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này thì hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo mục đích hiện trạng đang sử dụng như trường hợp quy định tại Điểm a Khoản này; nếu người sử dụng đất đề nghị chuyển sang sử dụng vào mục đích phi nông nghiệp thì phải làm thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất và phải nộp tiền sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

    Nghị định 43/2014/NĐ-CP hướng dẫn thi hành Luật Đất đai

    Như vậy bạn phải xác định lại mình đáp ứng điểm nào trong 3 điểm trên thì mới biết là cấp như vậy đúng hay không, ngoài ra đối với điểm a thì lưu ý là đất phải nằm trong hạn mức

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    lesongtoan3b (17/03/2017)
  • #453236   09/05/2017

    longofs
    longofs
    Top 500
    Male


    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2017
    Tổng số bài viết (165)
    Số điểm: 1890
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 47 lần


    TRUTH viết:

    Điều 20. Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất mà không có giấy tờ về quyền sử dụng đất và không vi phạm pháp luật đất đai

    Việc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (công nhận quyền sử dụng đất) cho hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 mà không có một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật Đất đai, Điều 18 của Nghị định này và không thuộc trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều 101 của Luật Đất đai, Điều 23 của Nghị định này được thực hiện theo quy định như sau:

    5. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định vào mục đích thuộc nhóm đất nông nghiệp từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp thì được công nhận quyền sử dụng đất như sau:

    a) Trường hợp hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo hình thức Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất đối với diện tích đất đang sử dụng nhưng không vượt quá hạn mức giao đất nông nghiệp quy định tại Điều 129 của Luật Đất đai; diện tích đất nông nghiệp còn lại (nếu có) phải chuyển sang thuê đất của Nhà nước;

    b) Trường hợp hộ gia đình, cá nhân không trực tiếp sản xuất nông nghiệp thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo hình thức thuê đất của Nhà nước đối với diện tích đất đang sử dụng; thời hạn thuê đất được thực hiện theo quy định tại Khoản 2 Điều 126 và Khoản 4 Điều 210 của Luật Đất đai;

    c) Đối với đất nông nghiệp trong cùng thửa đất có nhà ở, công trình xây dựng khác mà không được công nhận là đất phi nông nghiệp quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này thì hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo mục đích hiện trạng đang sử dụng như trường hợp quy định tại Điểm a Khoản này; nếu người sử dụng đất đề nghị chuyển sang sử dụng vào mục đích phi nông nghiệp thì phải làm thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất và phải nộp tiền sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

    Nghị định 43/2014/NĐ-CP hướng dẫn thi hành Luật Đất đai

    Như vậy bạn phải xác định lại mình đáp ứng điểm nào trong 3 điểm trên thì mới biết là cấp như vậy đúng hay không, ngoài ra đối với điểm a thì lưu ý là đất phải nằm trong hạn mức

    Nhưng làm sao để chứng minh được hộ gia đình trực tiếp sản xuất đất nông nghiệp để áp dụng điểm a điều này được nhỉ?

     
    Báo quản trị |  
  • #449720   17/03/2017

    lesongtoan3b
    lesongtoan3b

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/12/2010
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 245
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Dạ thưa luật sư! gia đình e là người trực tiếp cánh tác tại thửa đất nói trên, hàng năm vẫn trồng rau và khoai để bán, vậy tại điểm a là e đủ điều kiện, nhưng trong sổ hộ khẩu công an viết bố mẹ e là lao động tự do, nên cán bộ phòng tài nguyên nói ko đủ điều kiện, vậy e biết hỏi ai bây giờ?

     
    Báo quản trị |  
  • #453247   10/05/2017

    Chào bạn,

    Bạn lên ủy ban xã xin giấy xác nhận là hộ gia đình, cá nhân đang sản xuất nông nghiệp nhé.

     
    Báo quản trị |