CHỞ NGƯỜI PHẠM TỘI KHỎI HIỆN TRƯỜNG BỊ TỘI GÌ?

Chủ đề   RSS   
  • #418603 15/03/2016

    tranduonghuy1234

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/11/2013
    Tổng số bài viết (30)
    Số điểm: 440
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 6 lần


    CHỞ NGƯỜI PHẠM TỘI KHỎI HIỆN TRƯỜNG BỊ TỘI GÌ?

    Xin chào quý Luật sư, tôi có một trường hợp cần sự tư vấn. Bạn tôi trong lúc nhậu say đã đâm nhầm một người khác đến tử vong, người bạn khác là Tú ngay sau đó đã chở bạn ấy chạy trốn, ngoài ra có hai người khác cùng ở trong bàn nhậu được xác định là có liên quan mật thiết đến cái chết của người kia. Xin giúp tư vấn giúp tôi Một là, hai người có liên quan và Tú đã phạm tội gì? Người ngộ sát đã bị kết án tù. Hai là, bên hai người bạn có liên quan đã thỏa thuận đền bù 80 triệu đồng cho gia đình bị hại, nhưng sau đó họ đòi 160 triệu. Vậy chúng tôi nên làm gì thưa Luật sư? Xin giải đáp giúp tôi càng nhanh và càng chi tiết càng tốt, tôi đang rất lo cho họ. Xin cám ơn.
     
    6433 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #418634   15/03/2016

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Xin chào bạn ! 

    Trong  trường hợp này, hành vi dùng hung khí sắc nhọn để đâm người khác của Tú đã phạm tội giết người quy định tại điều 123 BLHS 2015

    Còn về phần người bạn lại Tú bỏ trốn , nếu người bạn đó biết được Tú có ý định giết người và tiếp nhận mục đích của Tú , làm người lai Tú đi thực hiện hành vi giết người đó thì trong trường hợp này người bạn của Tú sẽ trở thành đồng phạm với vai trò người giúp sức được quy định tại điều 17 BLHS 2015 

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    tranduonghuy1234 (18/03/2016)
  • #418724   16/03/2016

    luathuythanh
    luathuythanh
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2014
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 3619
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 170 lần


    Chào bạn

    Hành vi của người chở người phạm tội giết người đi bỏ trốn có thể bị xử lý hình sự về hành vi che giấu tội phạm theo quy định tại Điều 313 Bộ Luật Hình sự.

    Trường hợp hai chủ thể khác, như bạn nói là có liên quan trong việc gây lên án mạng, nhưng không nói rõ là liên quan như thế nào. Nếu họ có hành vi giúp sức, thực hiện, xúi giục thì là đồng phạm trong vụ án giết người.

    Về bồi thường thiệt hại về tính mạng, theo quy định thì mức mức bồi thường các bên có thể thoả thuận; trương hợp không thể thoả thuận được thì Toà án căn cứ vào quy định của pháp luật để xác định mức bồi thường. Cụ thể như bồi thường về tính mạng là không quá 60 tháng lương tối thiểu; ngoài ra còn các khoản bồi thường khác như chi phí điều trị (nếu có), chi phí ma chay...theo quy định tại Nghị Quyết số 03/2006 của Hội đồng thẩm phán Toà án nhân dân tối cao.

    Nếu cần tham vấn thêm, bạn có thể liên hệ với chúng tôi để cùng trao đôi.

    Bạn tham khảo các bài viết pháp lý của chúng tôi tại Website của Luật Huy Thành.

    Cảm ơn bạn.

    Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

    Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

    Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

    Email: luat.huythanh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luathuythanh vì bài viết hữu ích
    tranduonghuy1234 (18/03/2016)
  • #418826   17/03/2016

    luatvichanly
    luatvichanly
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 115 lần


    Chào bạn, phòng tư vấn pháp luật công ty LTD Kingdom xin tư vấn cho bạn như sau:

    Hành vi trở người phạm tội bỏ trốn sau khi gây án của Tú sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 21, bộ luật hình sự về tội che giấu tội phạm: "Người nào không hứa hẹn trước, nhưng sau khi biết tội phạm được thực hiện, đã che giấu người phạm tội, các dấu vết, tang vật của tội phạm hoặc có hành vi khác cản trở việc phát hiện, điều tra, xử lý người phạm tội, thì phải chịu trách nhiệm hình sự về tội che giấu tội phạm trong những trường hợp mà Bộ luật này quy định"

    Còn trường hợp của hai người bạn còn lại do bạn chỉ nói là có liên quan mật thiết đến vụ án mà không nói rõ là liên quan như thế nào nên tôi không thể tư vấn chi tiết cho bạn được.

    * Về bồi thường thiệt hại về tính mạng

    Căn cứ theo Điều 610, bộ luật dân sự 2005 quy định:

    "Điều 610. Thiệt hại do tính mạng bị xam phạm

    1. Thiệt hại do tính mạng bị xâm phạm bao gồm:
    a) Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, chăm sóc người bị thiệt hại trước khi chết;

    b) Chi phí hợp lý cho việc mai táng;

    c) Tiền cấp dưỡng cho những người mà người bị thiệt hại có nghĩa vụ cấp dưỡng.

    2. Người xâm phạm tính mạng của người khác phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần cho những người thân thích thuộc hàng thừa kế thứ nhất của người bị thiệt hại, nếu không có những người này thì người mà người bị thiệt hại đã trực tiếp nuôi dưỡng, người đã trực tiếp nuôi dưỡng người bị thiệt hại được hưởng khoản tiền này. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì mức tối đa không quá sáu mươi tháng lương tối thiểu do Nhà nước quy định"

    Theo đó, nếu không thoả thuận được mức bồi thường Toà án sẽ căn cứ theo quy định của pháp luật để xác định mức bồi thường.

    Để được hỗ trợ và tư vấn miễn phí bạn vui lòng liên hệ Ms. Trang: 01682742583

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatvichanly vì bài viết hữu ích
    tranduonghuy1234 (18/03/2016)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

Email: luat.huythanh@gmail.com