Cho người ngoài nhập khẩu vào hộ khẩu gia đình có ảnh hưởng gì không?

Chủ đề   RSS   
  • #549301 16/06/2020

    Cho người ngoài nhập khẩu vào hộ khẩu gia đình có ảnh hưởng gì không?

    Có người quen muốn xin nhập khẩu cho con vào hộ khẩu gia đình tôi để đi học cấp 3. Nếu đồng ý cho nhập thì quan hệ với chủ hộ ghi là gì ạ? Những ai được nhập khẩu vào hộ khẩu của gia đình ? Do cháu đã gần đủ 18 tuổi nếu cho nhập sau này có liên quan gì đến vấn đề tài sản, thừa kế của gia đình tôi không? Sau này gia đình tôi có gặp vướng mắc gì không nếu cháu nhập khẩu lâu dài? Tôi xin chân thành cảm ơn!

     
    789 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn baotonnamnung vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/06/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #554193   01/08/2020

    Để thực hiện nhập khẩu cho người cháu này, thì cần xem xét điều kiện được nhập khẩu theo quy định khoản 2 Điều 20 Luật Cư trú 2013

    "2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;

    b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc chuyển về ở với anh, chị, em ruột;

    c) Người tàn tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

    d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

    đ) Người thành niên độc thân về sống với ông, bà nội, ngoại".

    Vậy, đối với trường hợp mà bạn của bạn nhờ nhập sổ cho con để được học cấp 3 này, bạn không được nhập khẩu cho người cháu đó vào sổ hộ khẩu gia đình bạn được. Bởi người cháu đó không thuộc một trong các trường hợp được nhập vào sổ hộ khẩu dù có sự đồng ý của chủ hộ khẩu nêu trên.

    Trừ khi bạn có thể nhận đứa cháu đó theo Luật Nuôi con nuôi năm 2010. Và bạn có thể lập bản thoả thuận về tài sản đối với người bạn của bạn để tránh xảy ra tranh chấp sau này theo quy định mà Bộ luật Dân sự 2015.

     
    Báo quản trị |