DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN.
×

Thêm bình luận

Cho người lao động nghỉ phép trong thời gian tạm ngừng hoạt động vì dịch bệnh được không?

(huynhthu95)

Theo Bộ Luật lao động 2019:

"Điều 113. Nghỉ hằng năm

...

4. Người sử dụng lao động có trách nhiệm quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động biết. Người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 03 năm một lần."

Theo đó, việc nghỉ phép hằng năm phải có lịch nghỉ từ trước, không phải đến lúc ngừng việc thì công ty mới lên lịch yêu cầu bắt buộc người lao động nghỉ phép. Tuy nhiên, nếu người lao động đồng ý nghỉ phép thì công ty hoàn toàn có thể cho họ nghỉ phép, thanh toán lương nghỉ phép.

Còn nếu họ không đồng ý thì công ty phải áp dụng quy định trả lương ngừng việc theo khoản 3 Điều 99 Bộ Luật này. 

  •  305
  •  Cảm ơn
  •  Trích dẫn

Bài viết đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 Bình luận

Xem thêm bình luận

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT . Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch

Loading…