Cho người khác đăng ký thường trú vào sổ hộ khẩu của mình và nhận tiền công có bị phạt không?

Chủ đề   RSS   
  • #557070 31/08/2020

    jellannm
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (514)
    Số điểm: 3406
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 68 lần


    Cho người khác đăng ký thường trú vào sổ hộ khẩu của mình và nhận tiền công có bị phạt không?

    Trường hợp này chị có thể bị xử phạt hành chính theo Khoản 3 Điều 8 Nghị định 167/2013/NĐ-CP và bị áp dụng biên pháp khắc phục hậu quả tại khoản 5 Điều này, cụ thể:
    "...
    3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Khai man, giả mạo hồ sơ, giấy tờ để được đăng ký thường trú, tạm trú, cấp sổ hộ khẩu, sổ tạm trú;

    b) Làm giả sổ hộ khẩu, sổ tạm trú hoặc giả mạo điều kiện để được đăng ký thường trú;

    c) Sử dụng sổ hộ khẩu, sổ tạm trú giả;

    d) Cho người khác đăng ký cư trú vào chỗ ở của mình để vụ lợi hoặc trong thực tế người đăng ký cư trú không sinh sống tại chỗ ở đó;
    ...
    5. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    ...
    c) Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm hành chính quy định tại Điểm d Khoản 3 Điều này;

    ..."
    Theo đó, chị có thể bị xử phạt hành chính từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng.

     
    490 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn jellannm vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #557076   31/08/2020

    Cảm ơn thông tin chia sẻ của bạn. Đối với những hành vi như vậy làm ảnh hưởng không nhỏ đến chính sách quản lý dân số tại địa phương, vì vậy có chế tài xử phạt là hợp lý. Tuy nhiên mình vẫn còn băn khoăn rằng mức phạt này có đủ răn đe chưa, có những trường hợp nào đã bị xử phạt nhưng vì vụ lợi vẫn tiếp tục tái phạm.

     
    Báo quản trị |